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SAALAM ZA MKUU WA MKOA WA PWANI MHE. ENG. EVARISTI W. 

NDIKILO KWA MHESHIMIWA RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO 

WA TANZANIA DKT. JOHN POMBE MAGUFULI KATIKA ZIARA YAKE 

KUHUSU UWEKEZAJI WA VIWANDA WILAYA YA MKURANGA  

MKOA WA PWANI TAREHE 6 OKTOBA, 2016 

 

 

 Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania - Dkt. John 

Pombe Magufuli, 

 Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Pwani - Mheshimiwa 

Mwinshehe Mlao, 

 Katibu Tawala wa Mkoa - Bw. Zuberi M. Samataba, 

 Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga - Mhe. Filberto Sanga, 

 Mbunge wa Mkuranga - Mhe. Abdallah Ulega, 

  Viongozi wa CCM Mkoa na Wilaya ya Mkuranga, 

 Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama Mkoa wa Pwani 

na Wilaya ya Mkuranga, 

 Ndugu Said Salim Bakhresa - Mkurugenzi wa Kampuni ya 

Bakhresa Food Products Ltd., 

 Waandishi wa Habari, 

 Wageni Waalikwa, 

 Mabibi na Mabwana. 
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1. UTANGULIZI 
 

Mheshimiwa Rais, 
 

Awali ya yote naomba nimshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa 
uhai uliotuwezesha kukutana hapa leo tukiwa salama. Pili, sisi 
Viongozi na Wananchi wa Mkoa wa Pwani kwa moyo wa dhati 
kabisa tunakukaribisha wewe na msafara wako hapa Mkuranga 
Mkoani Pwani katika ziara yako ya siku moja kutembelea kiwanda 
cha Chakula na Matunda cha Kampuni ya BAKHRESA FOOD 

PRODUCTS LTD.  Tunasema karibuni sana. 

 

Mheshimiwa Rais, 

Hali ya Ulinzi na Usalama Mkoani Pwani ni shwari na wananchi 
wanaendelea na shughuli za uzalishaji mali.  Yapo matukio 
madogomadogo ya kiuhalifu ya hapa na pale lakini vyombo vya 
dola vipo macho na vinaendelea kuyashughulikia kadri 
yanavyojitokeza. 

 
Mheshimiwa Rais, 

Kwa kuwa ziara yako ya leo imelenga kutembelea shughuli za 
uwekezaji hususani Ujenzi wa Viwanda, taarifa yetu itajikita zaidi 
katika uwekezaji wa viwanda na namna ambavyo Mkoa 
umejipanga kutekeleza maelekezo ya Serikali ya Awamu ya Tano 

kuhusiana na Viwanda. 
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2. HALI YA UWEKEZAJI WA VIWANDA MKOANI PWANI 
 

Mheshimiwa Rais, 
 

Katika kuitikia kauli mbiu ya Serikali ya Awamu ya Tano ya 
“Kujenga Uchumi wa Viwanda ili ifikapo mwaka 2025 Tanzania 
iwe nchi ya Uchumi wa Kati” Sisi tumeazimia kuufanya Mkoa wa 
Pwani kuwa Ukanda wa Uwekezaji wa Viwanda (Industrial Zone). 
Ili kutekeleza azma hiyo tumefanya yafuatayo:- 
 

 
2.1 Kuainisha, Kutenga na Kupima ardhi kwa ajili ya 
Ujenzi wa Viwanda 

 
Mheshimiwa Rais, 

 
Mkoa kwa kushirikiana na Halmashauri zake tumeainisha kutenga 
na kupima maeneo kwa ajili ya kujenga viwanda kama ifuatavyo:- 

 
(i)     Halmashauri ya Kibaha Mji - imetenga jumla ya 

hekta 1,450 katika maeneo ya Zegereni, Misugusugu na 
Mtakuja kwa ajili ya Viwanda vikubwa na vidogo. Hekta 
318 zimepimwa na hekta 1,132 zimeandaliwa michoro 
ya Mipango Miji. 
 

(ii)    Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha - Imetenga 
ardhi ya jumla ya ekari 3,266 katika maeneo ya 
Disunyara ekari 466 na Kikongo ekari 2,800. Eneo la 
Kikongo linamilikiwa na Kampuni ya Trans-continental 
ambalo lipo ndani ya Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mlandizi. 
Tayari limegawanywa kwenye Vitalu (Blocks) na 
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wawekezaji wa ndani na nje ya nchi wameanza kuomba 
viwanja hivyo kwa ajili ya uwekezaji wa Viwanda.  

 
(iii) Halmashauri ya Kisarawe - Imetenga ardhi yenye 

jumla ya hekta 4,500 katika eneo la viwanda la Visegese 
ambapo viwanja 291 vyenye ukubwa wa ekari 6 
vimepimwa na upimaji unaendelea. Aidha, kuna eneo 
lenye ukubwa wa hekta 2,800 lililopo Kijiji cha Mihugwe 
Wilayani Kisarawe ambalo linamilikiwa na Kiluwa Group 
and Company Ltd ambalo kwa sasa lipo mbioni kupata 
hati miliki na baadaye michoro ya Mipango Miji. Mikakati 
ya Mmiliki ni kuanzisha “Kiluwa Village Processing Zone” 
ambayo itakuwa na uwekezaji wa aina mbalimbali 
ikiwamo viwanda. Tayari Makampuni makubwa 50 kutoka 
nchini China yameonyesha nia ya dhati ya kujenga 
viwanda Kisarawe. 
 

(iv) Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo - Imetenga 
jumla ya hekta 12,500 (EPZA hekta 9,800, Mataya 
hekta 1,200 na Matibwa hekta 1,500) kwa ajili ya 
Viwanda. Maeneo haya yanaendelea kufanyiwa uthamini 
na ulipaji wa fidia. Katika eneo la EPZA, kwa mfano, 
wananchi 2,180 walifanyiwa uthamini na kati ya hao 
wananchi 1,155 wamelipwa fidia. 

 
(v)     Halmashauri ya Wilaya ya Mafia - Imetenga 

Ekari 4,040 za ardhi katika eneo la Utumaini kwa ajili ya 
uwekezaji. 
 

(vi) Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga - Imetenga 
ekari 7,450 za ardhi katika Vijiji vya Dundani ekari 700, 
Misufini, Kidete, Mponga na Ngarambe ekari 4,000 na 
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Mkiu ekari 1,000 kwa ajili ya Viwanda. Aidha, kuna eneo 
la ukubwa ekari 1,750 katika Kijiji cha Magodani, Kazole 
na Lugwadu linalomilikiwa na Kampuni ya M/S Soap and 
Allied Industries Ltd. litakalotumika kwa ajili ya uwekezaji   
mbalimbali wa viwanda kwa wawekezaji kutoka ndani na 
nje ya nchi.   Kwa sasa michoro ya Mipango Miji 
imepatikana na Wawekezaji wa ndani na nje ya nchi 
wameanza kuomba maeneo kwa ajili ya uwekezaji.  
 

(vii) Halmashauri ya Rufiji na Kibiti - Imetenga hekta 
1,100 za ardhi katika eneo la Utunge Utete na 
limewekwa kwenye ramani ya Mji Mdogo wa Utete kwa 
ajili ya Viwanda.  Aidha kuna Ardhi yenye ukubwa wa 
Ekari 25,000 ambazo zitawekezwa kwa ajili ya kiwanda 
kikubwa cha Sukari na kilimo cha Miwa. 

  
Mheshimiwa Rais, 
 
Tumeendelea kuzihimiza Halmashauri zetu kushirikiana na 
TANESCO, TANROADS na DAWASCO kuweka Miundombinu 
wezeshi kwa maana ya Umeme, Barabara na Maji kwenye 
maeneo yanayotengwa kwa ajili ya viwanda ili uwekezaji uende 
kwa haraka zaidi. 
 
 
2.2 Kutangaza Fursa za Uwekezaji zilizopo Mkoani Pwani 
 
Mheshimiwa Rais, 
 
Ili kuvutia uwekezaji wa ndani na nje ya nchi, Mkoa umeandaa 
Wasifu wa Fursa za Uwekezaji (Coast Region Investment Profile) 
na kuzitangaza fursa hizo kupitia Tovuti ya Mkoa (Website), TIC 
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na Diaspora kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, Kikanda na Kimataifa na  Ziara za mafunzo 
nchini China na Hongkong. Aidha, tunakusudia kufanya 
Kongamano la Uwekezaji kwa ushirikiano na wenzetu wa Mkoa 
wa Morogoro mwaka huu ambapo fursa za uwekezaji katika 
Mikoa hii miwili zitatangazwa zaidi. 
 
Mheshimiwa Rais, 
 
Sababu zinazotufanya Mkoa wa Pwani tuwe na fursa nyingi za 
uwekezaji wa viwanda ni hizi ifuatavyo:- 
 
(i) Uwepo wa ardhi ya kutosha kama nilivyoeleza hapo juu 

ambayo Halmashauri sasa zinatenga. 
 
(ii) Uwepo wa Miundombinu ya Barabara za lami, Reli za 

TAZARA, Kati na Reli ya Tanga, Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Mwalimu Julius Nyerere (JNIA) na Bandari 
kubwa ya Dar es Salaam. 

 
(iii) Umeme na Maji ya uhakika kutoka Gridi ya Taifa na Vyanzo 

vya Maji vya Ruvu na Wami. 
 
(iv) Uwepo wa soko kubwa la Jiji la Dar es Salaam lenye watu 

karibu milioni nne (4). 
 
(v)  Uwepo wa Ukanda mrefu wa Bahari ya Hindi unaofaa kwa 

ujenzi wa  Hoteli za Kitalii na Viwanda vya Uchakataji 
Samaki. 
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2.3 Matokeo ya Juhudi za Mkoa 
 
Mheshimiwa Rais, 
 
Juhudi zilizofanywa na zinazoendelea kufanywa na Mkoa 
zimeanza kuzaa matunda, kama ifuatavyo:- 
 

(a) Jumla ya  Viwanda Vikubwa, vya Kati na Vidogo 88 
vimejengwa na vinafanya kazi (Mkuranga viwanda 41, 
Kibaha Mji viwanda 10, Chalinze  viwanda 24, Bagamoyo 
viwanda tisa (9), Kisarawe viwanda viwili (2) na  Mafia 
viwanda viwili (2). 
  

(b) Miradi ya Kimkakati imeanza na ipo katika hatua 
mbalimbali za ujenzi ama ipo njiani kuanza ujenzi; kama 
ifuatavyo:- 
 
(i)    Kiwanda cha Vigae (Tiles) cha Goodwill (Tanzania) 

Ceramic Co., Ltd kilichopo Mkuranga.  Kiwanda hiki 
kinamilikiwa na Mwekezaji kutoka nchini China, na 
kinatarajiwa kuanza uzalishaji wa Vigae mwezi 
Desemba mwaka huu. 
 

(ii) Kiwanda cha Nondo cha Mohamed Kiluwa Group 
and Company Ltd cha Mlandizi ambacho kinatarajiwa 
kuanza uzalishaji mwezi ujao. 

 

(iii) Kiwanda cha Kusindika matunda, (Sayona Fruits) 
kilichopo Kijiji cha Mboga - Chalinze - Bagamoyo. 
Mwekezaji ni Makampuni ya MMI (Motisun Group) 
ambayo yatawekeza jumla ya Dola za Kimarekani 
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milioni 55. Kibali cha ujenzi (Building permit) 
kimepatikana na ujenzi uko mbioni kuanza. 

 

(iv) Kiwanda cha Saruji itakayojulikana kama “Mamba 
Cement” kilichopo Kijiji cha Talawanda na 
Magulumatali- Bagamoyo. Mwekezaji ni Makampuni ya 
MMI (Motisun Group). Nao pia kibali cha ujenzi 
kimepatikana na ujenzi uko mbioni kuanza. 

 

(v) Kiwanda cha Nondo cha MMI Intergrated Steel Mill 
kilichopo eneo la Zegereni, Halmashauri ya Mji Kibaha. 
Mwekezaji amepewa kibali cha ujenzi na ujenzi utaanza 
wakati wowote. 

 

(vi) Eneo la Uwekezaji wa Viwanda, Maduka ya 
biashara, Makazi n.k lililopo Mlandizi - Kisabi “Block A  
na B” - Halmashauri ya  Kibaha Vijijini, ambapo 
wawekezaji mbalimbali wamepewa viwanja na 
wanajipanga kuanza ujenzi ili kubadilisha kabisa 
mandhari ya Mji wa Mlandizi. 

 

(vii) Mradi wa Global Land Solution Ltd (Palacha Dream 
City) - Kisiju Mkuranga utakaohusisha ujenzi wa Hoteli, 
Nyumba za Makazi, Nyumba za biashara na Huduma za 
Kijamii kama Shule, Maji, Masoko, Hospitali na Nyumba 
za Ibada. Mradi huu unamilikiwa na Mtanzania Adamjee 
na tayari wamepata hati miliki. Kwa sasa wanawasiliana 
na Baraza la Taifa la Utunzaji wa Mazingira ili kufanya 
tathmini ya athari za kijamii na kimazingira ili hatimaye 
waendelee na ujenzi. 
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Mheshimiwa Rais, 
 
Uwepo na Viwanda vinavyofanya kazi na Miradi iliyoanza 
kujengwa itakapokamilika ni fursa muhimu sana kwa maendeleo 
ya mwananchi mmoja mmoja, Mkoa na Taifa kwa jumla. Bila 
shaka Ajira na  kipato kitaongezeka kwa wananchi na Serikali 
itapata mapato kutokana na kodi, ushuru na masoko kwa ajili ya 
bidhaa na huduma. 
 
2.4 Changamoto 
 
Mheshimiwa Rais, 
 
Pamoja na mafaniko tunayoyaona katika suala zima la uwekezaji, 
zipo changamoto kadhaa tunazokumbana nazo kama ifuatavyo:- 
 
(i) Migogoro ya ardhi kati ya Wananchi na Wawekezaji. Hii 

inatokana na baadhi ya wananchi kuvamia maeneo 
yaliyotengwa na kumilikiwa kihalali na wawekezaji. Aidha, 
baadhi ya wananchi kutoridhika na kiasi cha fidia 
kilichowekwa kwa mujibu wa sheria, hali inayosababisha 
pande husika kwenda mahakamani na kwa hivyo 
kuchelewesha uwekezaji. Ili kuondokana na changamoto hii 
tunawaelimisha wananchi kuhusu umuhimu na faida za 
uwekezaji. Aidha, Halmashauri zimeelekezwa kutenga na 
kuainisha maeneo hayo mapema kwa ajili ya uwekezaji. 

 
(ii) Gharama kubwa za uwekaji wa Miundombinu wezeshi kwa 

maana ya Umeme, Maji na Barabara. Ili kuondoa 
changamoto hii, tunahimiza ushirikiano wa Halmashauri na 
Mamlaka zinazohusika na ujenzi wa miundombinu husika 
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kama TANROADS, DAWASCO na TANESCO ili kuwa na 
mipango shirikishi. 

 
 
4. MWISHO 
 
Mheshimiwa Rais, 
 
Kwa mara nyingine tena tunakushukuru sana kwa kutenga muda 
wako na kututembelea Wanapwani, pamoja na majukumu mazito 
ya kitaifa na kimataifa ulinayo. Tunakuomba kama itakupendeza, 
ufanye ziara nyingine itakayohusisha Mkoa wote wa Pwani ili 
uone shughuli za uwekezaji wa viwanda unavyoendelea.  Aidha, 
ziara hiyo itakupa fursa ya kushuhudia juhudi zinazofanywa na 
wananchi wa Mkoa wa Pwani katika kujiletea maendeleo. 
 
Mheshimiwa Rais, naomba kuwasilisha. 
 
 
 
 

Eng. Evarist W. Ndikilo 
MKUU WA MKOA 

PWANI 


