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HOTUBA YA MKUU WA MKOA  WA PWANI MHESHIMIWA ENG. 

EVARIST NDIKILO KATIKA HAFLA YA  KUWAAPISHA  WAKUU  

WA WILAYA WAPYA WA MKOA WA PWANI  

TAREHE 01/07/2016 

 

Mheshimiwa  Mwenyekiti wa CCM Mkoa, 

Katibu Tawala Mkoa, 

Wakuu wa Wilaya  Wateule, 

Katibu wa CCM Mkoa, 

Kamati ya Ulinzi na Usalama, 

Makatibu Tawala wa Wilaya, 

Wenyeviti wa Halmashauri za Mji na Wilaya, 

Wakurugenzi wa Miji na Halmashauri za Wilaya, 

Makatibu Tawala Wasaidizi na Wakuu wa Vitengo 

Sekretarieti ya Mkoa, 

Viongozi wa Dini, 

Viongozi wa Taasisi mbalimbali,  

Watumishi wote katika Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, 

Waandishi wa Habari, 

Wageni Waalikwa, 

Mabibi na Mabwana. 
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Ndugu zangu; 

Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa 

kutuweka hai hadi leo hii tunapokutana katika hafla hii 

muhimu. Aidha, nitumie fursa hii kuwakaribisheni nyote 

hapa Makao Makuu ya Mkoa wetu wa Pwani.  

 

Ndugu Viongozi na Watumishi; 

Leo ni siku maalumu kwetu sote katika Mkoa wetu wa 

Pwani. Ni siku ambayo tunawapokea na kushuhudia 

kuapishwa kwa Wakuu wa Wilaya wapya ambao 

wameteuliwa hivi karibuni na Mheshimiwa Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, Dkt. John Pombe Magufuli. Kwa 

niaba ya Viongozi na Wananchi wa Mkoa wa Pwani 

napenda kuwapongeza sana Wakuu wa Wilaya 

mlioteuliwa ambapo Mheshimiwa Rais ameonyesha imani 

kubwa kwenu na kuwateua kuwa wawakilishi wake kwenye 

ngazi za Wilaya. 

 

Nawapongeza sana kwa kuteuliwa na Mheshimiwa Rais 

kushika nafasi za Mkuu wa Wilaya.  Ni shukrani kubwa kwa 

Mheshimiwa Rais lakini pia ni shukrani kubwa kwa Mwenyezi 

Mungu.  Hasa ukizingatia kwamba nchi yetu ina 

Watanzania wengi wenye sifa za kuwa Wakuu wa Wilaya, 

wanayo elimu ya kutosha, ni vijana, wachapakazi, lakini 

bahati imewaangukia ninyi. 

 

Ndugu zangu, Viongozi na Watumishi;  

Tunapowapokea viongozi wenzetu wanaoungana nasi 

katika kuwatumikia Wananchi wa Mkoa wa Pwani, tunao 

wajibu mkubwa wa kutumia fursa hii iliyotuleta pamoja 

kutafakari juu ya mafanikio tuliyoyapata na changamoto 

zilizopo mbele yetu ili kwa umoja wetu tuone namna ya 
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kudumisha mafanikio yaliyopatikana na kuweka mikakati ya 

namna ya kukabiliana na changamoto zilizopo mbele yetu. 

   

Ndugu zangu, Viongozi na Watumishi; 

Wakuu wa Wilaya niliowaapisha leo, wanaendelea 

kufungua ukurasa mpya kwa ajili ya maendeleo ya Mkoa 

na nchi yetu kwa ujumla.  Yapo mafanikio makubwa 

yaliyopatikana katika Mkoa wetu kwa uongozi wa awamu 

zilizopita. Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015 - 

2020 ndiyo  itakuwa Dira  Kuu itakayotuongoza wote katika 

kutekeleza mambo mbalimbali ya maendeleo ya kiuchumi 

na kijamii. Katika awamu zilizopita tumesimamia na 

kutekeleza vizuri maelekezo na maagizo mbalimbali ya 

Kitaifa na Kisekta hususan Elimu, Afya, Maji, Kilimo, Ujenzi wa 

Barabara, Umeme, Ukusanyaji wa Mapato, Uwekezaji na 

Ajira kwa Vijana n.k. Kuhusu ulinzi na Usalama, hali ya Mkoa 

imeendelea kuwa shwari ukiachilia mbali vurugu chache za 

hapa na pale.  

 

Pamoja na mafanikio katika sekta nilizozitaja hapo juu, 

Mkoa  bado una mambo kadhaa ya kuyashughulikia ili 

kujiletea maendeleo. Taarifa ya kila Wilaya imeandaliwa 

ambayo kila mmoja wenu amepewa ili imsaidie kuanza 

kutatua changamoto mbalimbali zilizopo.  Hata hivyo  yapo 

maagizo  ya jumla ambayo  yanamhusu kila Mkuu wa 

Wilaya ambayo anatakiwa  kwenda kuyasimamia 

ipasavyo: Maagizo hayo ni kama haya yafuatayo:-  

(i) Mkiwa Wenyeviti wa Kamati za Ulinzi na Usalama 

za Wilaya, hakikisheni mnalinda amani na utulivu 

katika wilaya zenu ili wananchi wapate fursa ya 

kujishughulisha na kazi za maendeleo ili wapate 

vipato na kupunguza umaskini.  Pambaneni na 
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uhalifu wa aina zote mfano; madawa ya kulevya, 

ujambazi wa kutumia silaha, mauaji ya albino, n.k. 

mjue kwamba changamoto za uhalifu 

zinazotokea Dar es Salaam, Tanga, Lindi, Mtwara 

zinaweza kutokea katika Mkoa wetu.  Mikoa yetu 

iliyoko Kanda ya Mashariki ina changamoto 

zinazofanana. 

 

Masuala ya kihalifu yaliyoutikisa Mkoa wetu wa 

Pwani katika maeneo ya Ikwiriri, Mkuranga, Mafia, 

Kongowe nataka yasijirudie tena.  Ni aibu kwa 

askari aliyepewa mafunzo ya kijeshi tena mwenye 

silaha kuvamiwa, kunyang’anywa silaha na 

kuuawa. 

 

(ii) Wasikilizeni wananchi, sikilizeni kero zao na 

malalamiko yao ili myatatue kwa wakati.  Nendeni 

vijijini, mzungumze nao na msikilize changamoto 

zao.  Haipendezi wananchi wafike Ofisi ya Mkuu 

wa Mkoa ili waeleze malalamiko yao wakati kuna 

Serikali ya Kijiji, Watendaji wa Vijiji na Kata, Afisa 

Tarafa, Mkurugenzi wa Halmashauri na Watendaji 

wake na Mkuu wa Wilaya. 

 

Mjue/tambueni kwamba bila kuwepo wananchi, 

hakuna Mkuu wa Wilaya wala Mkuu wa Mkoa. 

 

(iii) Zisimamieni Mamlaka za Serikali za Mitaa 

(Halmashauri zenu) ili ziwatumikie wananchi.  

Halmashauri hizi zinapewa fedha nyingi hivyo ni 

lazima zitoe huduma bora kwa wananchi. 
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 Simamieni Raslimali Fedha na Raslimali Watu 

katika Halmashauri zenu.  Kwa mfano; 

ukusanyaji wa mapato katika Halmashauri - 

Mafia (Uvuvi), Kibaha (Soko, Stendi ya Mabasi, 

mchanga, viwanja, n.k). 

 

 Watumishi wa Halmashauri waachane na 

kufanya siasa katika kutekeleza majukumu 

yao. 

 

(iv) Shughuli za Kilimo: Kilimo ndiyo uti wa mgogo wa 

uchumi wa watu wetu. Kilimo ndicho kinachoajiri 

watu wengi zaidi mkoani kwetu na taifa kwa 

ujumla kuliko sekta ningine. 

 

 Zao la biashara litokanalo na kilimo cha 

korosho ni la muhimu kusimamiwa katika 

wilaya zenu.  Kwa mfano, katika msimu 

uliopita 2015/2016, wakulima waliweza kuuza 

korosho zenye thamani ya shilingi bilioni 18.2.  

Kwa hiyo nawataka mkalisimamie zao hili la 

korosho katika palizi, kupulizia dawa 

mikorosho, upandaji wa miche mipya ya 

mikorosho, upatikanaji wa pembejeo kwa 

wakati n.k. 

 

 Msicheke na Maafisa Kilimo wa Wilaya au 

Kata wanaofunga tai na kukaa ofisini wakati 

mashamba ya mikorosho yamefunikwa na 

nyasi. 
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 Simamieni maazimio yaliyotolewa na wadau 

wa korosho katika mkutano uliofanyika 

Mkuranga mwezi Mei, 2016. 

 

(v) Tumedhamiria kuufanya Mkoa wa Pwani uwe ni 

ukanda wa uwekezaji na hususan Viwanda 

(Industrial zone).  Fursa hiyo tunayo kwa sababu ya 

ardhi kubwa iliyopo, soko karibu na Dar es Salaam, 

Barabara za lami kwenda kwenye masoko ya 

mikoa mingine na nje ya nchi, Reli  ya  Kati na 

TAZARA, Bandari, Uwanja wa Ndege upo karibu, 

n.k. 

 Hakikisheni mnakuwa siyo kikwazo cha 

Wawekezaji ama Wasaidizi wenu 

wanaoendekeza urasimu usiokuwa na Tija 

ambao unakimbiza/unazuia uwekezaji. 

 

 Kumbukeni Agizo la Rais la kuvutia 

wawekezaji ili nchi yetu iwe ya uchumi wa 

viwanda. 

 

Jitihada kadhaa zimefanyika kuvutia uwekezaji 

Mkoani kwetu, bado jitihada zaidi zinatakiwa 

kufanyika ili Wawekezaji waone Mkoa wetu ni 

mahali salama na muafaka pa kuwekeza ikiwemo 

kujenga viwanda mbalimbali ili kuufanya Mkoa 

wetu uwe Mkoa wa viwanda.  Maeneo mahsusi ya 

kufanyia kazi ni kutenga na kupima maeneo kwa 

ajili ya Uwekezaji kwenye Kilimo na Viwanda.  

Aidha, miundombinu muhimu kama barabara, 

umeme na maji vipelekwe kwenye maeneo hayo.  
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Urasimu usiyo wa lazima, kuchelewesha vibali vya 

ujenzi na mengineyo visiwepo kabisa. 

(vi) Simamieni uundwaji wa Kamati za Amani katika 

Wilaya zenu ili zisaidiane na Kamati ya Amani ya 

Mkoa ambayo inaundwa na Wajumbe kutoka Dini 

ya Kikristo na Dini ya Kiislamu.  Hili ni Agizo la 

Mheshimiwa Waziri Mkuu kwamba kila Mkoa ni 

lazima uwe na Kamati ya amani ili isaidiane na 

Serikali ya Mkoa katika kulinda amani na utulivu 

wa wananchi.  Viongozi wa dini ni watu muhimu 

katika amani ya nchi yetu.  Mkitumia Kamati hizi, 

Viongozi wa Dini watawasaidia kujua viashiria 

vyote vya uvunjifu wa amani vinavyotokana na 

imani za Dini.  Aidha, wahalifu katika jamii 

wanafahamika na wengine wanasali katika 

nyumba za Ibada, hivyo viongozi wa Dini 

watakuwa ni msaada mkubwa katika kulinda 

amani katika jamii. 

 

(vii) Hakikisheni Halmashauri zinatekeleza Ilani ya 

Uchaguzi ya CCM ya 2015 kipengele kwa 

kipengele. Serikali ya awamu ya 5 ni ya Chama 

cha Mapinduzi. 

 

 Vyama vilinadi Ilani zao na Ilani ya CCM 

ndiyo ilichaguliwa na wananchi katika 

uchaguzi wa Oktoba 2015. 

 

 Ilani ni Mkataba kati ya CCM na Wananchi 

kwa miaka 5 ijayo. 

 

 CCM iliunda Serikali ili itekeleze Ilani yake. 
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 Wakuu wa wilaya hakikisheni Ilani hiyo 

inatekelezwa kwa asimilia 100. 

 

(viii) Simamieni na mtatue migogoro ya ardhi iliyopo 

katika Wilaya zenu kwa uwezo wenu wote, na kwa 

nguvu zenu zote.  Migogoro hiyo ni ile baina ya 

wakulima na wafugaji, baina ya wananchi 

kugombania viwanja, na wananchi kuvamia 

mashamba. Migogoro ikiachwa bila 

kushughulikiwa inaweza kusababisha uvunjifu wa 

amani, mapigano, na kusababisha uharibifu wa 

mali na wakati mwingine watu kupoteza maisha.  

Tusirudie kuona mapigano kama yaliyotokea 

Ikwiriri Rufiji baina ya wakulima na wafugaji. 

 

Taarifa zilizopo ni kwamba  Mkoa una migogoro ya 

ardhi ipatayo 47 (Mkuranga 6, Kisarawe 7, 

Bagamoyo 7, Kibaha Vijijini 7, Rufiji 9, Mafia 5 na 

Kibaha Mji 6). Migogoro hiyo inahusiana na 

uvamizi wa mashamba yanayomilikiwa kisheria, 

uvamizi wa maeneo ya Serikali, migogoro ya 

wakulima na wafugaji n.k. Natoa wito kwa wale 

wote wanaomiliki mashamba makubwa 

wayaendeleze na wasiyaache mapori. Kwa 

ujumla jitihada za makusudi zinatakiwa ili 

kupunguza au kuondoa kabisa migogoro hiyo. 

(ix) Wastani wa Pato la Mwananchi wa Mkoa wa 

Pwani kwa mwaka ni shilingi 1,253,378/=.  Pato hili 

lipo chini ukilinganisha na mikoa mingine ya Dar 

es Salaam, Mwanza, Mbeya, Arusha na Iringa.  

Aidha, mchango wa Mkoa wetu kwenye pato la 
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Taifa ni 1.81% tu wakati tunazo fursa na raslimali 

nyingi ambazo zinaweza kuongeza wastani wa 

pato la mwananchi na pia tukawa na mchango 

mkubwa wa  Mkoa wetu kwenye pato la Taifa.  

Wakuu wa Wilaya hakikisheni kwamba katika 

kipindi cha miaka 5 ijayo mkoa wetu ni lazima 

uwe na ongezeko la wastani wa pato la 

mwananchi hadi 1,500,000/= kwa kuzitumia 

kikamilifu fursa zilizopo za uwekezaji, kilimo, 

biashara, uvuvi, uwezeshaji wananchi n.k. 

 

(x) Lipo wimbi kubwa la uharibifu wa mazingira 

kutokana na ukataji wa miti kwa ajili ya mbao, 

mkaa na magogo katika Mkoa wetu. Hili 

linakwenda sambamba na uvamizi kwenye 

maeneo ya hifadhi kwa ajili ya shughuli nyingine za 

kibinadamu kama kilimo na ujenzi wa makazi. 

Natoa wito kwa Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya 

kuhakikisha uharibifu wa mazingira unakomeshwa 

haraka iwezekanavyo. 

 

(xi) Uhamiaji Haramu ni tatizo katika Mkoa wetu kwa 

kuwa ni mapitio ya wahamiaji hao kutoka nchi za 

Ethiopia, Somalia na Kenya kwenda nchi za 

Msumbiji, Afrika Kusini na Zambia. Bandari bubu za 

Bagamoyo ndiyo maingilio makuu. Pamoja na 

jitihada nzuri zinazofanywa na vyombo vyetu vya 

Ulinzi na Usalama, bado suala hili ni tatizo. 

Nawasihi wenzangu tuendelee kufanya jitihada za 

makusudi kukabiliana na changamoto hii. Ulinzi 

shirikishi unapaswa kuhimizwa katika ngazi zote. 
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(xii) Mmekabidhiwa Taarifa ya Hali Halisi ya Mkoa wa 

Pwani pamoja na Maelekezo ya Kiutendaji wa kila 

Mkuu wa Wilaya.  Maelekezo hayo ni mahsusi 

(specific) kwa kila Mkuu wa Wilaya katika eneo 

lake la utawala. 

 

Ninawataka musome taarifa hizo kwa makini ili 

baadaye nitapenda kupata Mpango Kazi wa kila 

Mkuu wa Wilaya alivyojipanga kutekeleza hayo 

maelekezo ya kiutendaji.  Wataalamu wa 

Sekretarieti ya Mkoa wamefanya kazi nzuri ya 

kuandaa changamoto za kila Wilaya. 

 

Ndugu Viongozi na Watumishi, 

Maeneo yaliyotajwa hapo juu yana changamoto zake. 

Wajibu wetu ni kila mmoja kwenye eneo lake afanye kazi 

kwa bidii na kwa ubunifu na kwa kuzingatia Falsafa ya 

Serikali ya Awamu ya Tano ya HAPA KAZI TU!. Matarajio 

yangu ni kuona kwamba changamoto zinazojitokeza 

zinafanyiwa kazi ili tuboreshe huduma kwa wananchi na 

kuleta maendeleo ya taifa letu. 

 

Ndugu Viongozi, Watumishi na Wageni Waalikwa, 

Nimalize hotuba yangu kwa kuwasihi kila Mkuu wa Wilaya  

kwenye eneo lake akatekeleze majukumu yake kwa uadilifu 

mkubwa, changamoto zilizopo zikiwa ndiyo dira ili tuweze 

kuzitatua. Aidha, kila Mkuu wa Wilaya amekabidhiwa Kitabu 

cha Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi ya Mwaka 

2015 na Taarifa fupi ya hali ya Wilaya ili kuwaongoza, 

pamoja na mambo mengine katika utekelezaji wa 

majukumu yenu.    
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Ni matumaini yangu makubwa mkitekeleza majukumu 

mkiwa pia na HOFU  ya Mungu mtafanikiwa. 

 

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 

 

 

EVARIST W. NDIKILO 

MKUU WA MKOA WA PWANI 

 

01 JULAI, 2016 

 

   

 

 

 

 

 

 


