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HOTUBA YA MKUU WA MKOA WA PWANI MH.ENG. EVARIST 
WELLE NDIKILO KATIKA MKUTANO WA WADAU WA UTAFITI 

WA VIASHIRIA NA MATOKEO YA UKIMWI 2016 
UTAKAOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA OFISI YA MKUU WA 

MKOA PWANI 25/04/2017 
 

Ndugu, 
 
Katibu Tawala wa Mkoa, 
Makatibu Tawala wa Wilaya zote, 
Wawakilishi wa TACAIDS, 
Wawakilishi wa NBS, 
Wawakilishi wa ICAP, 
Wawakilishi wa CDC, 
Waandishi wa Habari, 
Mabibi na Mabwana.  

 

Habari za asubuhi: awali ya yote nitumie fursa hii kumshukuru 

Mwenyezi Mungu kwa kutuwezesha kukutana hapa siku ya leo 

kwenye tukio hili muhimu linaloashiria ujio wa Utafiti wa 

viashiria na Matokeo ya UKIMWI Tanzania wa mwaka 2016 

katika Mkoa wetu wa Pwani. 

 

Ninawashukuru wote kwa kuweza kuhudhuria hafla hii licha ya 

taarifa ya muda mfupi na ninazishukuru taasisi zote zilizoshiriki 

kwenye maandalizi hadi kufikia hatua hii. 

 

Nitumie pia nafasi hii kuishukuru Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano ya Tanzania kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto - Tanzania Bara na Wizara ya 

Afya-Zanzibar pamoja na Wadau wa Maendeleo kwa michango 

yao ya hali na mali ikiwa ni pamoja na ICAP kwa kutoa ushauri 

wa kitaalamu katika kufanikisha utafiti huu.  
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Niwashukuru Viongozi wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Ofisi ya 

Mtakwimu Mkuu wa Serikali- Zanzibar kwa ushiriki wao katika 

kufanikisha maandalizi ya Utafiti huu muhimu. 

 

 

Ndugu washiriki: Utafiti wa aina hii ni wa nne kufanyika hapa 

nchini, unaoangalia masuala ya afya ambapo utafiti wa kwanza 

ulifanyika mwaka 2003/2004, wa pili ulifanyika mwaka 

2007/2008 na Utafiti wa tatu ulifanyika mwaka 2011/2012.  

 

Tafiti hizi tatu zilizotangulia zimekuwa zikiwahusisha wananchi 

wenye umri kati ya miaka 15 hadi 49. Tofauti na tafiti hizi 

zilizotangulia, utafiti wa mwaka 2016/17 ni wa kipekee kwani 

kwa mara ya kwanza unahusisha wananchi wa rika zote katika 

kaya zilizochaguliwa. Vile vile ni utafiti wa kwanza kukusanya 

taarifa zinazohusiana na maambukizi mapya ya VVU, kiwango 

cha VVU mwilini kwa watu wanaoishi na VVU na wastani wa 

maambukizi ya VVU kwa watu wa rika zote na wingi wa 

chembechembe za kinga mwilini (CD4 T-cell count).  

 

Utafiti huu utaangazia pia kuwepo kwa viashiria vya usugu wa 

dawa, kiwango cha maambukizo ya kaswende na homa ya ini 

(Hepatitis B na C) kwa watu wenye umri wa miaka 15 na zaidi. 

Pamoja na hayo utafiti huu utakusanya taarifa za upatikanaji na 

utumiaji wa huduma zitolewazo katika kudhibiti maambukizi ya 

VVU na UKIMWI na Viashiria vya tabia hatarishi zinazochangia 

maambukizi ya VVU.  
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Ndugu washiriki: Habari njema ni kwamba, utafiti wa mwaka 

huu utahusisha vipimo vingi zaidi ikilinganishwa na tafiti za aina 

hii zilizopita. Aidha, baadhi ya vipimo, majibu yake yatatolewa 

papo hapo katika kaya zitakazoshiriki. 

 

Hali ilivyo: Kiwango cha maambukizi ya VVU katika tafiti 

zilizopita kinaonekana kupungua kutoka asilimia 7 mwaka 2003 

mpaka asilimia 5.1 mwaka 2011. Taarifa hii inaonyesha kuwa 

juhudi hizo za Serikali zimeiwezesha Tanzania kupunguza 

kiwango cha maambukizi ya VVU kwa asilimia mbili na kuifanya 

Tanzania kuwa ni miongoni mwa nchi zenye kiwango cha chini 

cha maambukizi kati ya nchi za kusini mwa jangwa la Sahara 

ambapo nchi nyingi za ukanda huu zina kiwango cha 

maambukizi cha zaidi ya asilimia 10. 

 

Kwa mujibu wa UNAIDS, Takwimu zinaonyesha kwamba ngono 

zisizo salama ndiyo njia kuu ya maambukizi ya VVU miongoni 

mwa jamii na kina mama wakiwa na maambukizi makubwa zaidi 

(59%) kuliko kina baba.  

 

Takwimu kutoka vyanzo vingine vinaonyesha nguvu kazi katika 

nchi yetu inaundwa kwa sehemu kubwa na vijana ambao ni moja 

ya makundi yaliyoathiriwa sana na maradhi ya UKIMWI na 

magonjwa mengine ya ngono kama kaswende na homa ya ini.  

 



 4 

Kwa mujibu wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Watoto na Wazee lipo tatizo la mimba za utotoni hapa nchini, 

jambo ambalo linaashiria kuwepo kwa ngono hatarishi.   

 

Takwimu za mwaka 2012 zinaonyesha kwamba robo ya 

wasichana wote Tanzania wenye umri kati ya miaka 15 na 19 

walikuwa wamejifungua angalau mara moja. Japo Mikoa 

inayoongoza kwa tatizo hili imetajwa kuwa ni Katavi (asilimia 

33.3) na Dodoma (asilimia 33.5), Tabora (asilimia 33.2) na Mara 

(asilimia 33.0) lakini sote tunajua kwamba tatizo hili pia lipo 

kwenye mkoa wetu wa Pwani na linastahili kushughulikiwa 

ipasavyo. 

 

Mahitaji ya Tawimu na Matumizi yake: Takwimu za utafiti 

zitawasaidia watunga sera kuandaa mikakati mipya ya kudhibiti 

UKIMWI inayoendana na ukubwa wa tatizo na kuimarisha 

mipango ya ufuatiliaji na tathmini kwa miradi mbalimbali ya 

UKIMWI. 

 

Aidha, takwimu hizi zitasaidia kuboresha juhudi kubwa 

zinazofanywa na Serikali za kusogeza huduma zinazohusiana na 

VVU kama vile huduma za upimaji wa VVU bure kwenye vituo 

vya kutolea huduma za afya vya Serikali, kutoa huduma ya 

kupunguza maambukizo ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa 

mtoto (PMTCT) na utoaji wa dawa za kupunguza makali ya VVU 

zijulikanazo kama ARV.  
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Utafiti huu utaiwezesha Serikali kupata taarifa sahihi 

zitakazosaidia katika kupanga mikakati sahihi ya kuendeleza 

mafanikio yanayoonekana katika mapambano dhidi ya UKIMWI 

ili kuokoa nguvu kazi ya taifa ambayo ni ya msingi katika 

kufanikisha jitihada za Serikali yetu za kupambana na umaskini.  

 

Mafanikio ya utafiti huu yatasaidia serikali kujua ukubwa wa 

tatizo la UKIMWI kwenye vipengele nilivyotaja hapo juu na 

kuisaidia serikali kuimarisha huduma husika kwa wananchi 

wake. 

 

Ndugu washiriki: Mtakubaliana nami kwamba, Sera na Mipango 

bora hutegemea sana upatikanaji wa takwimu sahihi na bora. 

Hivyo nitoe wito kwa wadau wote wa Mkoa wetu kutoa 

ushirikiano wa karibu kwa watafiti/wadadisi ili kufanikisha zoezi 

hili muhimu kwa taifa letu.  

 

Ninawaasa mtumie nafasi zenu kuwapokea watafiti watakapofika 

kwenye maeneo yenu, mfanye kila linalowezekana kuhamasisha 

wananchi hasa wale ambao kaya zao zimebahatika kuchaguliwa 

kushiriki katika Utafiti huu ili waweze kutoa ushirikiano wa 

kutosha katika zoezi la ukusanyaji wa taarifa hizi, wakubali 

kufanyiwa vipimo na kupokea majibu ili waunganishwe na 

huduma za afya kwa wale wanaostahili. Ni vema wananchi na 

wadau wote wa Mkoa wakaelimishwa kukubali kwamba kuijua 

hali ya afya ni kuijua leo na kesho ya mtu kama msingi wa 

kufanikisha mipango na ndoto zetu za baadaye. 
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Mwisho, napenda kutumia fursa hii kuviomba vyombo vyote vya 

habari, kufikisha ujumbe sahihi kwa jamii ili kuzihimiza kaya 

zilizochaguliwa kutumia fursa hii adimu kujua afya zao bure bila 

malipo na kujiweka huru badala ya kuendelea kuishi kwa 

wasiwasi kwa tatizo ambalo hivi sasa linadhibitika kuliko 

ilivyokuwa siku za nyuma.  

 

Kabla ya kumaliza hotuba yangu, kwa mara nyingine tena 

niwasihi wananchi wenzagu wa Mkoa wetu wa Pwani tuwe na 

mazoea ya kupima afya zetu kwenye vituo vya afya  ambavyo kwa 

sasa ni vingi ikilinganishwa na zamani, kupokea majibu ya 

vipimo na kujiunga katika huduma za tiba kwa wakati kwa 

kadiri itakavyoshauriwa na wataalamu wa afya. Kuchelewa 

kwenye huduma za matibabu kwa tatizo lolote la kiafya ni 

kupoteza fursa ya kujiongezea uhai. Ninawahimiza kutoa 

ushirikiano wa kutosha kwa wadadisi na kuwapa taarifa sahihi 

zitakazosaidia Serikali na dunia kwa jumla kuwa na mpango 

mkakati wa kuelekea kumaliza changamoto za UKIMWI ifikapo 

mwaka 2030. 

 

Nawatakia mafanikio mema katika jukumu la kuratibu Utafiti 

huu.  

 

Baada ya kusema haya machache, NATAMKA KWAMBA ZOEZI 

LA UTAFITI WA VIASHIRIA VYA VVU/UKIMWI KWA MWAKA 
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2016/2017 KATIKA MKOA WA PWANI LIMEZINDULIWA 

RASMI. 

WANANCHI NA WADAU WOTE TUTOE USHIRIKIANO KWA 

WATAFITI PINDI WATAKAPOTUTEMBELEA KATIKA MAENEO 

YETU. 

PWANI  BILA MAAMBUKIZI MAPYA YA VVU, INAWEZEKANA! 

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA. 

 


