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HOTUBA YA MGENI RASMI MHE. ENG. EVARIST NDIKILO 
MKUU WA MKOA WA PWANI KWENYE MAADHIMISHO YA 

KILELE CHA WIKI YA ELIMU NGAZI YA MKOA TAREHE 
11/05/2017 KATIKA VIWANJA VYA SHULE YA 

 MSINGI MKURANGA 
 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya mliohudhuria, 
Mhe. Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi Mkoa, 
Katibu Tawala Mkoa wa Pwani, 
Ndugu viongozi wa Madhehebu ya Dini, 
Makatibu Tawala Wasaidizi Mkoa, 
Waheshimiwa, Wenyeviti Halmashauri za Mkoa wa Pwani, 
Wakurugenzi Watendaji Halmashauri za Wilaya, 
Wakuu wa Vitengo Mkoa, 
Viongozi wa Idara ya Elimu Mkoa, 
Maafisa Elimu msingi na Sekondari, 
Mwenyekiti na Katibu wa Chama cha Walimu Mkoa wa 
Pwani, 
Wakuu wa Vyuo na Taasisi mbalimbali za serikali, 
Wakuu wa Shule Msingi na Sekondari, 
Walimu, 
Wanafunzi, 
Wageni Waalikwa,  
Waandishi wa Habari, 
Mabibi na Mabwana. 
 
ASSALAM ALLAIKUM/BWANA YESU ASIFIWE/TUMSIFU 
YESU KRISTO. 
 
Awali ya yote napenda kutumia fursa hii kumshukuru Mwenyezi 
Mungu kwa kutuwezesha kufika hapa kwa ajili ya maadhimisho ya 
Wiki ya Elimu katika Mkoa wetu wa Pwani.  
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Ndugu viongozi na wananchi, 
Siku hii ni muhimu sana kwani inatuweka pamoja sisi sote kutoka 
Halmashauri zote 9 za mkoa wa Pwani kujadiliana, kushirikishana 
na kutafakari mambo mbalimbali yanayohusu elimu katika Mkoa 
wetu. Ni matumaini yangu kuwa kila mmoja wetu, ataitumia vizuri 
fursa hii muhimu  katika kujifunza mambo mbalimbali ambayo 
atayatumia kuboresha elimu katika eneo lake.  
 
Aidha, nawashukuru wenyeji wetu, Halmashauri ya Wilaya ya 
Mkuranga kwa kukubali kuwa wenyeji wa maadhimisho haya 
Kimkoa. Pia nawashukuru viongozi na wananchi wote wa 
Halmashauri za Wilaya Mkoa wa Pwani kwa mwitikio na ushiriki 
wenu kwa namna moja au nyingine katika kufanikisha maandalizi 
na hatimaye maadhimisho ya siku hii. Vilevile nawashukuru 
viongozi mbalimbali kutoka katika Ofisi yangu kwa kuratibu vema 
shughuli zote zinazohusiana na maadhimisho haya. 
 
Ndugu viongozi na wananchi,  
Napenda pia kuipongeza serikali yetu ya Awamu ya Tano chini ya 
Uongozi wa Mhe. Rais Dr John Pombe Magufuli katika juhudi 
za dhati za kuhakikisha kuwa elimu inaboreshwa na kuondoa 
baadhi ya michango isiyo ya lazima kwa utekelezaji wa Elimu bila 
Malipo.  Ikiwa pia ni utekelezaji wa Ilani ya Chama cha Mapinduzi 
ya kutoa Elimu bila ya vikwazo. 
 
Ndugu viongozi na wananchi, 
Kaulimbiu ya Maadhimisho haya ambayo ni “Umahiri wa 
Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK) ni Msingi wa 
Maendeleo ya Taifa” imeandaliwa wakati muafaka na kwa 
hakika inaakisi dhamira na juhudi mbalimbali zinazofanywa na 
serikali yetu katika kuhakikisha kuwa ubora wa elimu tunayoitoa 
unaanza na uimarishaji wa misingi ya stadi za  KKK. 
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Ndugu viongozi wote na wananchi kwa ujumla, 
Nimeona kuwa ni muhimu tukawekana sawa juu ya dhana 
yenyewe ya Wiki ya Elimu. Hapo awali maadhimisho kama haya 
yalikuwa yanalenga shughuli za Elimu ya Watu Wazima pekee na 
yalikuwa yakifahamika kwa jina la Juma la Elimu ya Watu 
Wazima. Dhana hii imeboreshwa ambapo maadhimisho haya sasa 
yanahusu shughuli zote za elimu; yaani kuanzia elimu ya awali, 
msingi, sekondari hadi vyuo. Pia maadhimisho haya yanahusu 
elimu inayotolewa katika mfumo rasmi na nje ya mfumo rasmi. 
Ndiyo maana shughuli tulizoziona hivi punde katika mabanda 
mbalimbali ya maonesho zinahusu ngazi zote hizi za elimu na kwa 
hakika hii ni dhamana kubwa ya maadhimisho haya kwa mfumo 
mzima wa elimu katika nchi yetu. 
 
Ndugu viongozi na wananchi, 
Katika mkoa wetu maadhimisho haya yalianza tarehe 04/05/2017 
katika Halmashauri ya Mji wa Kibaha na hivi leo tarehe 
11/05/2017 tunahitimisha kilele chake Kimkoa katika Halmashauri 
hii ya Mkuranga. Ni matumaini yangu kuwa kila Halmashauri 
imefanya maadhimisho haya kama ilivyokuwa imeelekezwa. 
Maadhimisho ya Wiki ya Elimu kwa mwaka 2017 yanakusudia 
kutumika kutoa msukumo mpya katika kuendeleza elimu hususan 
uimarishaji wa umahiri wa misingi ya Kusoma, Kuandika na 
Kuhesabu (KKK).  
 
Ndugu viongozi na wananchi, 
Pamoja na juhudi zinazofanywa na serikali kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali katika kuongeza miundombinu katika shule 
zetu bado, tunao upungufu wa miundombinu katika shule zetu 
hususan vyumba vya madarasa, nyumba za walimu, vyoo nk. 
Tunahitaji Mkoa na Halmashauri kujipanga vizuri zaidi kupunguza 
ama kuondoa kabisa changamoto hizo katika eneo hili. 
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Nina imani kuwa serikali kupitia Halmashauri zake na nguvu za 
wananchi itaendelea kuboresha miundo katika shule mbalimbali. 
 
Hali ya maendeleo ya elimu katika Mkoa wetu iko katika kiwango 
cha kuridhisha japo kuwa tunahitaji juhudi za ziada ili tuweze 
kufikia malengo yetu. 
 
 Pamoja na mambo mengi mazuri yanayofanyika katika sekta hii 
ya elimu katika Mkoa wetu, zipo chamgamoto kadha wa kadha 
ambazo kwa pamoja tunahitaji kujipanga na kukabiliana nazo.  
 
Uwepo wa tafsiri potofu ya dhana ya elimu bila malipo ni 
miongoni mwa mambo yanayorudisha nyuma ufanisi wa 
kiutendaji katika sekta ya elimu kwenye mkoa wetu. Kutokana na 
upotofu wa tafsiri hii, wazazi na wanajamii walio wengi wanaona 
kuwa hawana wajibu wowote ule katika kuboresha mazingira ya 
utoaji wa elimu katika shule zetu wakiamini kuwa hiyo ni kazi ya 
Serikali pekee. Tafsiri hii si sahihi na ni kikwazo katika kutekeleza 
dhamira ya elimu bila malipo kwenye maeneo yetu. Waraka wa 
elimu Na. 6 wa mwaka 2015 kuhusu utekelezaji wa Elimu bila 
Malipo umebainisha wazi wazi majukumu ya kila mdau wa elimu 
kama vile serikali, wazazi/walezi, walimu, Kamati/Bodi za shule na 
jamii kwa ujumla.  
 
Baadhi ya majukumu yanayopaswa kutekelezwa na jamii kama 
yaliyobainishwa kwenye waraka huo ni kuhamasisha 
wazazi/walezi kuwaandikisha shule watoto wote wenye umri 
lengwa, kutoa ushirikiano kwa wazazi/walezi ili kuhakikisha kuwa 
wanafunzi wanahudhuria shule katika wakati wote wa masomo, 
kutoa ushirikiano katika shughuli zote za kuleta maendeleo ya 
kielimu na kuendelea kujitolea nguvu na mali ili kuleta ustawi na 
maendeleo ya shule zilizoko katika jamii husika. 
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Ndugu Wananchi,  
Kuna baadhi ya wazazi katika jamii zetu hawana mtazamo chanya 
katika masuala ya elimu kwa watoto wao. Kwa mfano wapo 
wazazi wanadiriki kuwazuia/kuwaficha watoto wao siku za 
mitihani ili wasifanye mitihani hiyo ama kuwaambia watoto wao 
wasifanye vizuri mitihani yao.   Hii inarudisha nyumba ufaulu wa 
shule, Wilaya na Mkoa. Nitoa rai kwenu kuhakikisha kuwa watoto 
wenu wanafanya mtihani na kufaulu na kuendelea na masomo 
yao ya juu kwani urithi mzuri kwa mtoto ni Elimu. 
 
Nichukue nafasi hii pia kuwapongeza sana walimu kwa kujito na 
kuhakikisha wanafunzi wanafundishwa vizuri na wanafaulu.  
Lakini pia kuna baadhi ya walimu ambao hawatekelezi  kikamilifu 
majukumu yao kwa kushindwa kuwafundisha wanafunzi ipasavyo 
kwa sababu mbalimbali zikiwemo za utoro, uchelewaji kazini, 
kutofanya maandalizi ya kutosha ya ufundishaji na ukiukwaji wa 
maadili ya taaluma ya ualimu ni changamoto nyingine. Hii 
inapelekea kuwepo kwa baadhi ya wanafunzi wanaomaliza elimu 
ya msingi wakiwa hawajui KKK, jambo ambalo sote kwa pamoja 
tunahitaji kulilaani vikali. Sisi kama serikali tutaendelea kufuatilia 
na kuchukua hatua kali za kinidhamu kwa walimu wale 
watakaobainika kuzembea au kushindwa kutekeleza kwa ufanisi 
majukumu yao. 
 
Kwa upande wa sekta binafsi, inashirikiana na Serikali katika 
kutoa elimu kwa kuanzisha shule ambazo nyingi zinafanya vizuri 
na kuinua ufaulu wa Mkoa.   
 
Ni matumaini yangu kuwa baada ya maadhimisho haya kila 
mmoja wetu atakuwa balozi mzuri kufikisha Kwa wengine na 
kuutekeleza ujumbe huu muhimu kwa maendeleo ya elimu katika 
shule kwa ustawi wa Taifa letu.  Tanzania ya Viwanda inanza na 
Uimarishaji wa Sekta ya Elimu. 
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Ndugu viongozi na wananchi, 
Mwisho ninawapongeza tena wale wote walioandaa maonyesho 
mbalimbali ambayo kwa hakika yametufunza mambo mengi na 
wale wote walioweza kujipatia zawadi kutokana na ushindi katika 
maeneo mbalimbali ya ushindani kwenye maonesho haya. Pia 
ninawapongeza kwa mara nyingine wale wote walioshiriki kwa 
namna moja ama nyingine katika kufanikisha maandalizi pamoja 
nanyi nyote mlioshiriki kilele cha maadhimisho ya Wiki ya Elimu 
Mkoa wa Pwani. 
 
 
 

Ahsanteni kwa kunisikiliza 
 
 
 


