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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

HOTUBA YA MGENI RASMI, MHE. MHANDISI EVARIST NDIKILO 

MKUU WA MKOA WA PWANI 
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Mwakilishi wa Mtakwimu Mkuu wa Serikali; 

Viongozi kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu; 

Meneja wa Takwimu Mkoa wa Dar es Salaam, Pwani, Lindi na 

Mtwara; 

Maafisa Kilimo kutoka ngazi ya Mkoa na Halmashauri; 

Washiriki wa Mafunzo/Wadadisi;  

Ndugu Waandishi wa Habari; 

Mabibi na Mabwana, 

 

Aslam Alekum/ Tumsifu Yesu Kristu! 

 

Ndugu Washiriki, 

Kwanza kabisa, hatuna budi kumshukuru Mwenyezi Mungu Mwingi wa 

Rehema na Utukufu, kwa kutujalia uzima na afya njema na kutuwezesha 

kukutana hapa siku ya leo kwa ajili ya ufunguzi wa Mafunzo ya Wadadisi wa 

Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi ya Mwaka wa kilimo 2019/20.  Pili, 

napenda kutumia fursa hii kuushukuru Uongozi wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

(NBS) chini ya uongozi wa Mtakwimu Mkuu wa Serikali Dkt. Albina Chuwa 

kwa kunipa heshima hii ya kuwa Mgeni Rasmi katika hafla hii muhimu na 

adhimu ya uzinduzi wa mafunzo haya katika kanda yetu.  Aidha, 

nawashukuru viongozi wenzangu na watendaji wa mkoa mlioungana nami 

hapa kushuhudia uzinduzi huu. Nyote ninawashukuru sana. 
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Ndugu Washiriki, 

Ni ukweli usiopingika kuwa kilimo ni uti wa mgongo wa uchumi na maisha 

yetu hapa nchini. Tanzania ina watu wenye uwezo wa kufanya kazi zaidi ya 

asilimia 60 wanaotegemea kilimo kuendeleza maisha yao. Aidha, Sekta ya 

Kilimo ndiyo inayotupatia mahitaji yetu muhimu ya chakula kwa wananchi 

waishio mijini na vijijini lakini pia jitihada za Serikali yetu katika ujenzi wa 

uchumi wa viwanda zinategemea sana maendeleo na ufanisi wa sekta ya 

kilimo. Sekta ya Kilimo isipofanya vizuri inaathiri wananchi wote, hivyo kilimo 

ni sekta yetu ya msingi. 

 

Ndugu Washiriki, 

Kufanyika kwa Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi ni zoezi lenye umuhimu wa 

kipekee kwa kuwa ina lengo la kufahamu hali halisi ya kilimo chetu, 

ufugaji wetu na shughuli zetu za uvuvi. Takwimu zitakazokusanywa 

zitaonesha hali halisi ya sekta hii nchini na kuiwezesha Serikali kupanga 

Sera, Mipango na Programu mbalimbali za kuendelea, kuimarisha uchumi na 

kuboresha hali ya maisha ya wananchi. Aidha, takwimu hizo zitatumika 

kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa Sera, Mipango na Programu 

mbalimbali za sekta ya kilimo. Vile vile, takwimu hizi zitatumika kufuatilia 

viashiria vya Malengo Endelevu ya Maendeleo ya Mwaka 2030 

hususani kwenye lengo Namba Mbili la Kutokomeza Njaa, Kuwa na 

Uhakika wa Chakula, Lishe Bora na Kukuza Kilimo; Ajenda ya 

Maendeleo ya Afrika ya mwaka 2060 na Dira ya Maendeleo ya 

Afrika Mashariki ya Mwaka 2050. Hivyo, kila mmoja wetu kuanzia 

wananchi hadi viongozi wa juu katika mikoa yetu tuna jukumu la kuipa uzito 

Sensa hii kwa kuhakikisha inafanyika kwa ufanisi ili itoe matokeo tarajiwa.   
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Ndugu Washiriki, 

Nimeeleza kwa ujumla umuhimu wa kilimo na sasa naona ni vyema 

kuonesha kwa takwimu namna Kilimo kilivyo muhimu katika uchumi na 

maendeleo ya nchi yetu. Mathalan, mwaka 2019, sekta ya kilimo ilichangia 

katika Pato la Taifa kwa asilimia 26.6 na kwa upande wa mauzo ya nje 

asilimia 24.3 ya fedha za kigeni zilizopatikana zilitokana na mazao ya kilimo. 

Tafsiri ya takwimu hizi ni kuwa, kwa mwaka huo wakulima tulizalisha zaidi, 

tukavuna zaidi na tukauza zaidi. Wafugaji tulifuga zaidi, tukauza zaidi na 

wavuvi ndio hivyo hivyo. Kwa hiyo, hatuna budi sisi tulio katika sekta ya 

kilimo kujivunia mchango wetu huu kwa sababu tumechangia na 

tunaendelea kuchangia katika maendeleo tunayoyaona hivi sasa. Tumesikia 

Mheshimiwa Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe 

Magufuli akisema tunatumia fedha za ndani kujenga karibu miradi yetu yote 

mikubwa ya kimkakati. Miradi hiyo ni pamoja na Reli ya Kisasa, miradi ya 

nishati, ununuzi wa ndege na miundombinu ya barabara. Maana yake ni 

kuwa sisi wakulima, wafugaji na wavuvi wa kanda yetu hii yenye mikoa ya 

Dar es Salaam, Pwani, Lindi na Mtwara, tunachangia sehemu kubwa ya 

ujenzi wa miradi hiyo. Jambo hili ni la kujivuania sana, kwa kuwa tunajenga 

nchi yetu na kudhihirisha ule usemi wa uhuru na kazi na mjenga nchi ni 

mwananchi mwenyewe. Ndio maana kwa kutambua mchango mkubwa 

wa sekta hii, Serikali inafanya Sensa kila baada ya miaka mitano na pia kila 

mwaka hufanya tafiti mbalimbali ambazo husaidia kupata takwimu muhimu 

za kuendeleza sekta hii. 
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Ndugu Washiriki, 

Kama alivyoeleza hapo awali Mwakilishi wa Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 

mafunzo haya yatakuwa na sehemu mbili za Nadharia na Vitendo. Nadharia 

itahusu namna ya kujaza Dodoso la Wakulima Wadogo; Dodoso la 

Mashamba Makubwa; Dodoso la Jamii; Mbinu za Udadisi; kutumia teknolojia 

mpya katika kukusanya taarifa yaani matumizi ya VISHIKWAMBI (tablets) 

na hatimaye yatakamilishwa kwa kufanya mtihani. Kuhusu sehemu ya pili ya 

vitendo, nimefurahi kusikia kuwa waandaaji wa mafunzo haya 

wamelizingatia hili kwa kuwa Sensa si zoezi la kubahatisha kwa sababu 

kukosa kuoanisha nadharia na vitendo kunaweza kuleta athari kubwa katika 

utendaji wenu na ikitokea hivyo kunaweza kuathiri pia matokeo ya Sensa, 

jambo ambalo hatulitarajii. Katika mnasaba huo, ningependa kutoa wito 

kwenu nyote washiriki kuhakikisha mnafuatilia kwa makini mafunzo haya 

hatua kwa hatua na kwa wakufunzi kufuatilia mwenendo wa wanafunzi 

wenu ili kuhakikisha wanapata kile wanachopaswa kujifunza kwa faida ya 

malengo ya Sensa hii.  

Naamini washiriki mmejiandaa vyema na niseme hii ni fursa nzuri kwenu 

kushiriki katika mafunzo haya yakiwa ni sehemu ya utekelezaji wa Sensa ya 

Kilimo, Mifugo na Uvuvi kwa sababu mnaongeza ujuzi na mtapata fursa ya 

kujifunza zaidi juu ya maisha ya watu wetu na jamii yetu. Naamini baada ya 

Sensa hii mtakuwa na upeo mpana siyo tu kwa Sekta ya Kilimo na namna 

jamii zinavyoishi na kufanya shughuli zao kuendesha maisha bali pia 

mnaweza kuvutiwa hatimaye kuamua kuwekeza katika sekta hii kwani ndiyo 

sekta yenye uwezo mkubwa wa kutimiza lengo la kuleta maendeleo jumuishi 

nchini.  
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Nasaha yangu kwenu vijana pamoja na kuzingatia vigezo na masharti ya 

jukumu la kutekeleza Sensa, lakini jambo jingine muhimu ambalo ndilo 

litakalofanikisha jukumu lenu hilo ni kuzingatia nidhamu kwa jumla wakati 

wote mtakapokuwa huko mkikusanya taarifa. Mfahamu kwamba mkiwa 

katika utekelezaji wa majukumu yenu ya Sensa huko mmetumwa na Serikali. 

Maana yake mnaiwakilisha Serikali, hivyo lazima muoneshe taswira ya 

Serikali kwa wananchi wote mtakaokutana nao. Naamini kuwa wakati wa 

mafunzo hili litafafanuliwa zaidi. Hata hivyo, ninawaona ninyi ni vijana 

wazuri, wazalendo na wachapakazi hivyo hamtaiangusha Serikali yenu 

ambayo imejizatiti kuwaletea maendeleo kwa haraka ikiwemo katika sekta 

hii ya Kilimo. 

 

Ndugu Washiriki, 

Wakati tukielekea kwenye Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi ya mwaka 

2019/20, sina budi kuwakumbusha na kusisitiza kuwa mafanikio niliyoyataja 

hapo awali yanatokana na matumizi ya matokeo ya Sensa ya mwaka 

2007/08 ambayo ilifanyika kwa ufanisi mkubwa. Takwimu zilionesha maeneo 

yaliyofanikiwa na kupiga hatua kubwa, maeneo yaliyosogea kidogo, maeneo 

yenye changamoto nyingi na maeneo ambayo hayakupiga hatua kabisa. 

Mipango na Sera ambazo tumekuwa tukizitekeleza na ambazo zimetuletea 

mafanikio niliyoyataja zilitumia takwimu za Sensa ya mwaka 2007/08. Kwa 

hiyo, ni dhahiri kuwa ili tuendelee kupiga hatua zaidi na zaidi katika 

kuimarisha kilimo, mifugo na uvuvi, hatuna budi sote kushiriki katika Sensa 

kikamilifu bila ajizi.  Kwa upande wa viongozi kuanzia ngazi ya mkoa hadi 

kitongoji/mtaa tuhakikishe kuwa tunatimiza wajibu wetu ambao kwanza ni 
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kuhakikisha mazingira ya utekelezaji wa Sensa hii yanaimarishwa kwa 

kuwaelimisha wananchi umuhimu wa Sensa hii.  

 

Ndugu Washiriki, 

Kuanzia sasa tunapoitisha vikao vyetu tuhakikishe kuwa ujumbe wa Sensa 

uwe ni wa kudumu na katika mikutano yetu na wananchi tuwaelimishe na 

kuwahimiza kutoa ushirikiano kwa wadadisi wakati wote wa zoezi hili 

linapofanyika.  Kwa upande wa wananchi wajibu wao mkubwa ni 

kushirikiana na wadadisi kwa kujibu maswali kwa usahihi na ufasaha bila ya 

kuficha ukweli wa taarifa. Wananchi wanapojibu maswali kwa usahihi maana 

yake siyo tu kuwa wanachangia katika uzalishaji wa takwkimu bora lakini 

wanajihakikishia maendeleo yao wenyewe.  Hata hivyo, ningependa 

kuwakumbusha wananchi kuwa Sheria ya Takwimu Sura 351 inawataka 

wananchi kushirikiana na NBS au Wawakilishi wao wakati wote wa zoezi la 

kukusanya Takwimu na kushindwa kufanya hivyo watakuwa wametenda 

kosa  na wanaweza kuchukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria. Wananchi 

watakaohojiwa hawana haja ya kuwa na hofu juu ya majibu wanayoyatoa 

kwa kuwa kwa mujibu wa Sheria hiyo, taarifa watakazozitoa zitakuwa ni siri 

na zitatumika kwa ajili ya masuala ya kitakwimu tu. Wako wanaodhani 

taarifa hizo zitazokusanywa zitatumika kuwakadiria kiwango cha kutozwa 

kodi hilo nalo si kweli bali lengo muhimu la Sensa hii ni kutaka kuimarisha na 

kuboresha Sekta yetu ya Kilimo ili iweze kuzalisha zaidi na kuongeza Pato la 

Taifa, pato la wastani la mwananchi na hatimaye kuchangia katika 

kupunguza kiwango cha umasikini nchini.  
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Ndugu Washiriki, 

Mwisho lakini siyo kwa umuhimu, sote tunafahamu kuwa bado Dunia ipo 

katika hatari ya maambukizi ya virusi vya Corona (COVID-19) ambavyo 

husababisha ugonjwa wa Homa Kali ya Mapafu. Hivyo, hatuna budi wakati 

wote tutakapokuwa katika utekelezaji wa jukumu letu hili la Sensa ya Kilimo, 

Mifugo na Uvuvi kuchukua tahadhari zote zilizotolewa na Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto za namna ya kujikinga dhidi ya 

maambukizi ya virusi hivi.  

 

Ndugu viongozi na watendaji wa Serikali, washiriki wa mafunzo, 

baada ya kusema hayo, NAPENDA KUTAMKA KWAMBA, MAFUNZO YA 

WADADISI WA SENSA YA KILIMO, MIFUGO NA UVUVI YA MWAKA 

WA KILIMO 2019/20, KANDA YA MASHARIKI YAMEFUNGULIWA 

RASMI.  

 

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA.  

 


