JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

HOTUBA YA MGENI RASMI, MHE. MHANDISI EVARIST NDIKILO
MKUU WA MKOA WA PWANI
KATIKA UFUNGUZI WA MAFUNZO YA WADADISI WA SENSA YA KILIMO,
MIFUGO NA UVUVI YA MWAKA WA KILIMO 2019/20 KWA KANDA YA
PWANI KATIKA UKUMBI WA CHUO CHA UUGUZI BAGAMOYO,
MKOA WA PWANI

TAREHE 27 JULAI, 2020




Mwakilishi wa Mtakwimu Mkuu wa Serikali;

Viongozi kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu;

Meneja wa Takwimu Mkoa wa Dar es Salaam, Pwani, Lindi na
Mtwara;

Maafisa Kilimo kutoka ngazi ya Mkoa na Halmashauri;

Washiriki wa Mafunzo/Wadadisi;

Ndugu Waandishi wa Habari;

Mabibi na Mabwana,

Aslam Alekum/ Tumsifu Yesu Kristu!

Ndugu Washiriki,

Kwanza kabisa, hatuna budi kumshukuru Mwenyezi Mungu Mwingi wa
Rehema na Utukufu, kwa kutujalia uzima na afya njema na kutuwezesha
kukutana hapa siku ya leo kwa ajili ya ufunguzi wa Mafunzo ya Wadadisi wa
Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi ya Mwaka wa kilimo 2019/20. Pili,
napenda kutumia fursa hii kuushukuru Uongozi wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu
(NBS) chini ya uongozi wa Mtakwimu Mkuu wa Serikali Dkt. Albina Chuwa
kwa kunipa heshima hii ya kuwa Mgeni Rasmi katika hafla hii muhimu na
adhimu ya wuzinduzi wa mafunzo haya katika kanda yetu. Aidha,
nawashukuru viongozi wenzangu na watendaji wa mkoa mlioungana nami

hapa kushuhudia uzinduzi huu. Nyote ninawashukuru sana.



Ndugu Washiriki,

Ni ukweli usiopingika kuwa kilimo ni uti wa mgongo wa uchumi na maisha
yetu hapa nchini. Tanzania ina watu wenye uwezo wa kufanya kazi zaidi ya
asilimia 60 wanaotegemea kilimo kuendeleza maisha yao. Aidha, Sekta ya
Kilimo ndiyo inayotupatia mahitaji yetu muhimu ya chakula kwa wananchi
waishio mijini na vijijini lakini pia jitihada za Serikali yetu katika ujenzi wa
uchumi wa viwanda zinategemea sana maendeleo na ufanisi wa sekta ya
kilimo. Sekta ya Kilimo isipofanya vizuri inaathiri wananchi wote, hivyo kilimo

ni sekta yetu ya msingi.

Ndugu Washiriki,

Kufanyika kwa Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi ni zoezi lenye umuhimu wa
kipekee kwa kuwa ina lengo la kufahamu hali halisi ya kilimo chetu,
ufugaji wetu na shughuli zetu za uvuvi. Takwimu zitakazokusanywa
zitaonesha hali halisi ya sekta hii nchini na kuiwezesha Serikali kupanga
Sera, Mipango na Programu mbalimbali za kuendelea, kuimarisha uchumi na
kuboresha hali ya maisha ya wananchi. Aidha, takwimu hizo zitatumika
kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa Sera, Mipango na Programu
mbalimbali za sekta ya kilimo. Vile vile, takwimu hizi zitatumika kufuatilia
viashiria vya Malengo Endelevu ya Maendeleo ya Mwaka 2030
hususani kwenye lengo Namba Mbili la Kutokomeza Njaa, Kuwa na
Uhakika wa Chakula, Lishe Bora na Kukuza Kilimo, Ajenda ya
Maendeleo ya Afrika ya mwaka 2060 na Dira ya Maendeleo ya
Afrika Mashariki ya Mwaka 2050. Hivyo, kila mmoja wetu kuanzia
wananchi hadi viongozi wa juu katika mikoa yetu tuna jukumu la kuipa uzito

Sensa hii kwa kuhakikisha inafanyika kwa ufanisi ili itoe matokeo tarajiwa.



Ndugu Washiriki,

Nimeeleza kwa ujumla umuhimu wa kilimo na sasa naona ni vyema
kuonesha kwa takwimu namna Kilimo kilivyo muhimu katika uchumi na
maendeleo ya nchi yetu. Mathalan, mwaka 2019, sekta ya kilimo ilichangia
katika Pato la Taifa kwa asilimia 26.6 na kwa upande wa mauzo ya nje
asilimia 24.3 ya fedha za kigeni zilizopatikana zilitokana na mazao ya kilimo.
Tafsiri ya takwimu hizi ni kuwa, kwa mwaka huo wakulima tulizalisha zaidi,
tukavuna zaidi na tukauza zaidi. Wafugaji tulifuga zaidi, tukauza zaidi na
wavuvi ndio hivyo hivyo. Kwa hiyo, hatuna budi sisi tulio katika sekta ya
kilimo kujivunia mchango wetu huu kwa sababu tumechangia na
tunaendelea kuchangia katika maendeleo tunayoyaona hivi sasa. Tumesikia
Mheshimiwa Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe
Magufuli akisema tunatumia fedha za ndani kujenga karibu miradi yetu yote
mikubwa ya kimkakati. Miradi hiyo ni pamoja na Reli ya Kisasa, miradi ya
nishati, ununuzi wa ndege na miundombinu ya barabara. Maana yake ni
kuwa sisi wakulima, wafugaji na wavuvi wa kanda yetu hii yenye mikoa ya
Dar es Salaam, Pwani, Lindi na Mtwara, tunachangia sehemu kubwa ya
ujenzi wa miradi hiyo. Jambo hili ni la kujivuania sana, kwa kuwa tunajenga
nchi yetu na kudhihirisha ule usemi wa whuru na kazi na mjenga nchi ni
mwananchi mwenyewe. Ndio maana kwa kutambua mchango mkubwa
wa sekta hii, Serikali inafanya Sensa kila baada ya miaka mitano na pia kila
mwaka hufanya tafiti mbalimbali ambazo husaidia kupata takwimu muhimu

za kuendeleza sekta hii.



Ndugu Washiriki,

Kama alivyoeleza hapo awali Mwakilishi wa Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
mafunzo haya yatakuwa na sehemu mbili za Nadharia na Vitendo. Nadharia
itahusu namna ya kujaza Dodoso la Wakulima Wadogo; Dodoso Ia
Mashamba Makubwa; Dodoso la Jamii; Mbinu za Udadisi; kutumia teknolojia
mpya katika kukusanya taarifa yaani matumizi ya VISHIKWAMBI (tablets)
na hatimaye yatakamilishwa kwa kufanya mtihani. Kuhusu sehemu ya pili ya
vitendo, nimefurahi kusikia kuwa waandaaji wa mafunzo haya
wamelizingatia hili kwa kuwa Sensa si zoezi la kubahatisha kwa sababu
kukosa kuoanisha nadharia na vitendo kunaweza kuleta athari kubwa katika
utendaji wenu na ikitokea hivyo kunaweza kuathiri pia matokeo ya Sensa,
jambo ambalo hatulitarajii. Katika mnasaba huo, ningependa kutoa wito
kwenu nyote washiriki kuhakikisha mnafuatilia kwa makini mafunzo haya
hatua kwa hatua na kwa wakufunzi kufuatilia mwenendo wa wanafunzi
wenu ili kuhakikisha wanapata kile wanachopaswa kujifunza kwa faida ya

malengo ya Sensa hii.

Naamini washiriki mmejiandaa vyema na niseme hii ni fursa nzuri kwenu
kushiriki katika mafunzo haya yakiwa ni sehemu ya utekelezaji wa Sensa ya
Kilimo, Mifugo na Uvuvi kwa sababu mnaongeza ujuzi na mtapata fursa ya
kujifunza zaidi juu ya maisha ya watu wetu na jamii yetu. Naamini baada ya
Sensa hii mtakuwa na upeo mpana siyo tu kwa Sekta ya Kilimo na namna
jamii zinavyoishi na kufanya shughuli zao kuendesha maisha bali pia
mnaweza kuvutiwa hatimaye kuamua kuwekeza katika sekta hii kwani ndiyo
sekta yenye uwezo mkubwa wa kutimiza lengo la kuleta maendeleo jumuishi

nchini.



Nasaha yangu kwenu vijana pamoja na kuzingatia vigezo na masharti ya
jukumu la kutekeleza Sensa, lakini jambo jingine muhimu ambalo ndilo
litakalofanikisha jukumu lenu hilo ni kuzingatia nidhamu kwa jumla wakati
wote mtakapokuwa huko mkikusanya taarifa. Mfahamu kwamba mkiwa
katika utekelezaji wa majukumu yenu ya Sensa huko mmetumwa na Serikali.
Maana yake mnaiwakilisha Serikali, hivyo lazima muoneshe taswira ya
Serikali kwa wananchi wote mtakaokutana nao. Naamini kuwa wakati wa
mafunzo hili litafafanuliwa zaidi. Hata hivyo, ninawaona ninyi ni vijana
wazuri, wazalendo na wachapakazi hivyo hamtaiangusha Serikali yenu
ambayo imejizatiti kuwaletea maendeleo kwa haraka ikiwemo katika sekta

hii ya Kilimo.

Ndugu Washiriki,

Wakati tukielekea kwenye Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi ya mwaka
2019/20, sina budi kuwakumbusha na kusisitiza kuwa mafanikio niliyoyataja
hapo awali yanatokana na matumizi ya matokeo ya Sensa ya mwaka
2007/08 ambayo ilifanyika kwa ufanisi mkubwa. Takwimu zilionesha maeneo
yaliyofanikiwa na kupiga hatua kubwa, maeneo yaliyosogea kidogo, maeneo
yenye changamoto nyingi na maeneo ambayo hayakupiga hatua kabisa.
Mipango na Sera ambazo tumekuwa tukizitekeleza na ambazo zimetuletea
mafanikio niliyoyataja zilitumia takwimu za Sensa ya mwaka 2007/08. Kwa
hiyo, ni dhahiri kuwa ili tuendelee kupiga hatua zaidi na zaidi katika
kuimarisha kilimo, mifugo na uvuvi, hatuna budi sote kushiriki katika Sensa
kikamilifu bila ajizi. Kwa upande wa viongozi kuanzia ngazi ya mkoa hadi

kitongoji/mtaa tuhakikishe kuwa tunatimiza wajibu wetu ambao kwanza ni



kuhakikisha mazingira ya utekelezaji wa Sensa hii yanaimarishwa kwa

kuwaelimisha wananchi umuhimu wa Sensa hii.

Ndugu Washiriki,

Kuanzia sasa tunapoitisha vikao vyetu tuhakikishe kuwa ujumbe wa Sensa
uwe ni wa kudumu na katika mikutano yetu na wananchi tuwaelimishe na
kuwahimiza kutoa ushirikiano kwa wadadisi wakati wote wa zoezi hili
linapofanyika. Kwa upande wa wananchi wajibu wao mkubwa ni
kushirikiana na wadadisi kwa kujibu maswali kwa usahihi na ufasaha bila ya
kuficha ukweli wa taarifa. Wananchi wanapojibu maswali kwa usahihi maana
yake siyo tu kuwa wanachangia katika uzalishaji wa takwkimu bora lakini
wanajihakikishia maendeleo yao wenyewe. Hata hivyo, ningependa
kuwakumbusha wananchi kuwa Sheria ya Takwimu Sura 351 inawataka
wananchi kushirikiana na NBS au Wawakilishi wao wakati wote wa zoezi la
kukusanya Takwimu na kushindwa kufanya hivyo watakuwa wametenda
kosa na wanaweza kuchukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria. Wananchi
watakaohojiwa hawana haja ya kuwa na hofu juu ya majibu wanayoyatoa
kwa kuwa kwa mujibu wa Sheria hiyo, taarifa watakazozitoa zitakuwa ni siri
na zitatumika kwa ajili ya masuala ya kitakwimu tu. Wako wanaodhani
taarifa hizo zitazokusanywa zitatumika kuwakadiria kiwango cha kutozwa
kodi hilo nalo si kweli bali lengo muhimu la Sensa hii ni kutaka kuimarisha na
kuboresha Sekta yetu ya Kilimo ili iweze kuzalisha zaidi na kuongeza Pato la
Taifa, pato la wastani la mwananchi na hatimaye kuchangia katika

kupunguza kiwango cha umasikini nchini.



Ndugu Washiriki,

Mwisho lakini siyo kwa umuhimu, sote tunafahamu kuwa bado Dunia ipo
katika hatari ya maambukizi ya virusi vya Corona (COVID-19) ambavyo
husababisha ugonjwa wa Homa Kali ya Mapafu. Hivyo, hatuna budi wakati
wote tutakapokuwa katika utekelezaji wa jukumu letu hili la Sensa ya Kilimo,
Mifugo na Uvuvi kuchukua tahadhari zote zilizotolewa na Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto za namna ya kujikinga dhidi ya

maambukizi ya virusi hivi.

Ndugu viongozi na watendaji wa Serikali, washiriki wa mafunzo,
baada ya kusema hayo, NAPENDA KUTAMKA KWAMBA, MAFUNZO YA
WADADISI WA SENSA YA KILIMO, MIFUGO NA UVUVI YA MWAKA
WA KILIMO 2019/20, KANDA YA MASHARIKI YAMEFUNGULIWA
RASMI.

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA.



