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HOTUBA YA MKUU WA MKOA WA PWANI INJ. EVARIST 

NDIKILO KWA RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA MHESHIMIWA DR. JOHN JOSEPH POMBE 

MAGUFULI TAREHE 28 JUNI, 2020 WILAYANI 

KISARAWE  

 

Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Mhe. Waziri wa Maji, 

Mhe. Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais TAMISEMI, (Mb 

Kisarawe), 

Katibu Mkuu Wizara ya Maji, 

Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi Mkoa wa Pwani, 

Ndugu Katibu Tawala Mkoa, 

Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama Mkoa, 

Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe, 

Wakuu wa Taasisi mbalimbali za Serikali ngazi ya Taifa 

na Mkoa, 

Viongozi wa Dini, 

Wanahabari, 

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana, 

Wananchi Wenzangu, 
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Aslaam Aleikum, Bwana Yesu asifiwe, Tumsifu Yesu 

Krito. 

 

Mhe. Rais,  

Awali ya yote namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia Afya 

njema na kutukutanisha hapa leo kwenye Ziara yako ya siku 

moja Mkoani Pwani ya kuzindua Mradi wa Maji wa Kibamba 

hadi Kisarawe.  Kwa niaba ya Wananchi wa Mkoa wa Pwani 

nikukaribishe sana hapa Kisarawe wewe binafsi pamoja na 

Msafara wako.  Aidha, tunawakaribisha wageni wote mliotoka 

nje ya Mkoa wetu, Karibuni sana. 

 

Mhe. Rais, 

Hali ya Mkoa wa Pwani ni Salama, Wananchi wanaendelea na 

shughuli zao za kujiletea maendeleo kama kawaida.  Kwa niaba 

ya Wananchi wa Mkoa wa Pwani naomba kuchukua fursa hii 

kuishukuru Serikali ya Awamu ya Tano unayoiongoza kwa 

namna ambavyo umewezesha Mkoa wetu wa Pwani kupiga 

hatua kubwa katika Sekta mbalimbali, Mfano; Afya, Viwanda, 

Nishati (Umeme), Kilimo (Korosho na Ufuta), Elimu, Maji n.k.  

Pwani ya mwaka 2015 ni tofauti kabisa na Pwani ya mwaka 

2020 katika nyanja zote.  Kwa sababu ya muda naomba 

nizungumzie Sekta ya Maji kwa kuwa leo upo hapa kuzindua 

Mradi wa Maji wa Kibamba – Kisarawe.  Taarifa ya kina ya 

Miradi mbalimbali ya maendeleo iliyotekelezwa katika Mkoa wa 

Pwani imewasilishwa kwa wasaidizi wako mapema kwa ajili ya 

kumbukumbu ya ziara hii. 
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Mhe. Rais, 

Tarehe 20-22 Juni 2017 ulifanya Ziara katika Mkoa wetu.  

Pamoja na mambo mengine ulizindua Mtambo wa kusukuma 

Maji kutoka Mlandizi kwenda Dar es Salaam.  Katika salamu 

zangu za Mkoa, Nilitoa ombi kwako la Wilaya ya Kisarawe 

kupatiwa huduma ya Maji Safi na Salama.  Mhe. Rais, 

nakumbuka ulielekeza DAWASA kupeleka Maji katika Wilaya ya 

Kisarawe.  Nashukuru sana kwa kutukubalia ombi letu, kwani 

tangu kuanzishwa kwa Wilaya ya Kisarawe ni katika kipindi cha 

Utawala wako, Wilaya ya Kisarawe imepata Maji Safi na Salama 

kwa ajili ya matumizi ya Majumbani na Viwandani (Domestic 

and Industrial use).  Maji haya yametokana na upanuzi wa 

Mtambo wa kusukuma Maji wa Mlandizi (Ruvu Juu). 

 

Kwa niaba ya Wananchi wa Wilaya ya Kisarawe na Mkoa wa 

Pwani kwa ujumla, nitumie nafasi hii kukushukuru sana.  Aidha, 

niwapongeze DAWASA kwa kutekeleza vema na kwa wakati 

maelekezo yako.  Mradi huu wa kutoa Maji Kibamba hadi 

Kisarawe (Kilometa 17) uliogharimu Shilingi Bilioni 10.6 

umekamilika kwa asilimia 100. 

 

Mhe. Rais, 

Kukamilika kwa mradi huu kumefanya Wananchi wa Wilaya ya 

Kisarawe kupata huduma ya Maji Safi na Salama, hivyo 

kuepukana na magonjwa yanayosababishwa na ukosefu wa 

Maji Safi na Salama, kumeondoa adha ya Wananchi kutembea 

umbali mrefu kutafuta Maji (kumtua mama ndoo kichwani).  

Vilevile kwa Watanzania waliokuwa wanahofia kuishi Kisarawe 

kutokana na ukosefu wa huduma ya Maji Safi na Salama sasa 

wanapakimbilia kuishi na kufanya Wilaya ya Kisarawe kukua 
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kwa kasi katika Nyanja mbalimbali.  Kwa uwezo wa Mtambo wa 

kusukuma Maji kutoka Kibamba kuja Kisarawe ni lita milioni 6 

kwa siku wakati matumizi ya wakazi wa Kisarawe kwa saa ni 

lita milioni 1.2 faida nyingine ya mradi huu ni kivutio muhimu 

kwa wawekezaji wa Viwanda hasa katika eneo la Viwanda la 

Visegese.  

 

Mhe.  Rais, 

Hali ya upatikanaji wa Maji Mkoa wa Pwani. 

Hadi kufika mwezi Mei, 2020 katika Mkoa wa Pwani upatikanaji 

wa huduma ya Maji Safi na Salama kwa wakazi waishio Vijijini 

umefikia asilima 66.6 na kwa wakazi waishio Mjini umefikia 

asilimia 88.  

 

Mhe. Rais, 

kukamilika kwa Miradi mbalimbali inayotekelezwa na DAWASA 

na RUWASA katika Mkoa itapelekea kukaribia au kufikia lengo 

la upatikanaji wa Maji Kitaifa hadi ifikapo Oktoba 2020 ambalo 

ni asilimia 85 Vijijini na asilimia 95 Mijini. 

 

Mhe. Rais, 

Halmashauri zinazohudumiwa na DAWASA ni sita (6) ambazo ni 

Halmashauri za Wilaya za Bagamoyo, Chalinze, Kibaha 

Vijijini, Kisarawe, Mkuranga na Halmashauri ya Mji 

Kibaha.  Halmashauri ambazo hazihudumiwi na DAWASA ni 

tatu (3) pekee ambazo ni Halmashauri ya Wilaya ya Kibiti, 

Mafia na Rufiji.  Niwapongeze DAWASA na Wizara ya Maji, kwa 

kufanya kazi kubwa Mkoa wa Pwani. 
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Mhe. Rais, 

Ipo miradi Mikubwa saba ikiwamo na huu wa Kisarawe 

inayotekelezwa na DAWASA katika jitihada za kuhakikisha Mkoa 

wetu unapata Maji Safi na Salama na pia DAWASA inachangia 

katika kuhamasisha uwekezaji wa Viwanda katika Mkoa wa 

Pwani.  Miradi hiyo ni kama ifuatayo:- 

i. Mradi wa Maji Kongowe hadi Kiwanda cha TANCHOICE 

na Eneo la Viwanda Soga, Mradi huu umekamilika na 

umegharimu kiasi cha Shilingi Bilioni 1.1 na 

unategemewa kunufaisha Kiwanda kikubwa cha 

kuchakata nyama ambacho kitakuwa na uwezo wa 

kuchinja Ng’ombe 1,000, Mbuzi na Kondoo 4,500 kwa 

siku.  Bomba hili litahudumia pia Wananchi katika njia 

litakayopita. 

 

ii. Mradi wa Maji Visiga madafu hadi eneo la Viwanda 

Zegereni, mradi huu upo katika hatua ya usanifu na 

unagharimu kiasi cha Shilingi Bilioni 2.3.  Mradi huu 

unatarajiwa kuanza kutekelezwa Julai 1, 2020 na 

utahudumia pia Wananchi wengi katika njia utakapopita  

 

iii. Mradi wa Maji Mlandizi – Chalinze hadi eneo la Viwanda 

Mboga, Mradi huu sasa utekelezaji wake umefikia 

asilimia 73, ambapo kwa sasa hatua inayoendelea ni 

ulazaji wa mabomba.  Mradi huu utagharimu Shilingi 

Bilioni 17.1. 

 

iv. Mradi wa Maji Ruvu Chini – Kiwangwa hadi Msata.  

Mradi huu upo katika hatua ya usanifu, na utaanza Julai 

1, 2020. 
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v. Mradi wa upanuzi wa Chanzo cha Maji Wami.  Mradi 

huu upo katika hatua ya awali ya usanifu.  Kukamilika 

kwa upanuzi wa chanzo cha Wami utasaidia upatikanaji 

wa uhakika wa huduma ya Maji Safi na Salama kwa 

Vijiji vya Mandela, Miono, Mkange, Mdaula, Ubena 

pamoja na Vijiji vya Morogoro na Tanga. 

 

vi. Mradi wa Maji Mkuranga:  Mradi huu unahusisha Ujenzi 

wa Tenki lenye ujazo wa Lita milioni 1.5, ujenzi wa 

Kisima pamoja na ulazaji wa bomba kilometa 65 ambao 

tayari umekamilika.  Mradi huu utagharimu Shilingi 

Bilioni 5.6.  Mradi huu umekamilika kwa asilimia 80 na 

ni utekelezaji wa ahadi yako wakati wa Kampeni za 

Uchaguzi mwaka 2015. 

 

vii. Mradi wa Maji Kisiwa cha Jibondo Wilayani Mafia:  

Wizara ya Maji imegharimia Mradi huu.  Mradi huo 

umekamilika na umegharimu kiasi cha Shilingi Bilioni 

2.1.  Kukamilika kwa mradi huo kumeondoa 

changamoto ya muda mrefu ya upatikanaji wa huduma 

ya Maji Safi na Salama katika Kisiwa cha Jibondo 

Wilayani Mafia.  Eneo hili halijawahi kupata maji Safi na 

Salama tangu Uhuru.  Awamu ya Tano ya Serikali yako 

imefikisha Maji kwenye Kisiwa hiki chenye idadi ya watu 

2,432. 

 

viii. Katika Ziara yako Mkoani Pwani, ulisimama katika eneo 

la Ikwiriri Wilayani Rufiji ambapo uliahidi upatikanaji wa 

Maji katika mradi wa Maji Ikwiriri.  Ulitoa maelekezo 

kwa DAWASA kununua na kufunga Pampu za Maji.  

Napenda kukupa taarifa kuwa maelekezo yako 
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yametekelezwa na Wananchi wa eneo hilo wanapata 

huduma ya Maji Safi na Salama. 

 

ix. Wakala wa Maji Vijijini (RUWASA) imepata Shilingi 

Bilioni 2.4 kutoka katika mfuko wa Maji kwa ajili ya 

upanuzi wa Miradi ya Maji na kuanzisha Miradi mipya 

katika Wilaya 5 za Kibiti, Rufiji, Kisarawe, Kibaha na 

Bagamoyo.  Tayari Shilingi Milioni 840 

zimeshatumika katika miradi mbalimbali na kazi 

zinaendelea kwa kutumia mfumo wa “FORCE 

ACCOUNT”. 

 

Mhe. Rais,  

Ukijumlisha miradi yote hii katika Mkoa wa Pwani utaona wazi 

kwamba tutafikia lengo la upatikanaji Maji Kitaifa kwa Vijijini 

asilimia 85 na Mijini asilimia 95. 

 

Mhe. Rais, 

Tunalo eneo la Viwanda la Visegese hapa Kisarawe.  

Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe imetenga takribani eneo 

lenye ukubwa wa ekari 1,000 Visegese kwa ajili ya ujenzi wa 

Viwanda.  Hadi sasa DAWASA wamelaza bomba lenye urefu wa 

kilometa 4 kuelekea eneo la Viwanda Visegese.  Hata hivyo 

bado kilometa 3 kufikisha Maji katika eneo hilo.  Maombi ya 

Mkoa kwa DAWASA ni kuharakisha ukamilishaji wa Mtandao wa 

kupeleka Maji katika eneo hilo la uwekezaji ili kuvutia 

wawekezaji wengi zaidi.  Hadi sasa eneo hilo lina Viwanda 5 

ambavyo vinategemea Maji kutoka DAWASA. 
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Maombi ya Mkoa kwa Mhe. Rais, 

 

Mhe. Rais, Naomba nimalize Hotuba yangu kwa kuwasilisha 

maombi machache (maombi mawili tu). 

Tuna changamoto ya Barabara kutoka Kiluvya (Morogoro Road) 

hadi Mpuyani (Kisarawe) yenye urefu wa Kilometa 19.04 

ambayo ni kiungo muhimu na njia fupi kutoka Makao Makuu ya 

Mkoa na Wilaya ya Kisarawe, Mkuranga na maeneo mengine ya 

jirani.  Kwa sasa Barabara hii ni ya tabaka la changarawe 

ambayo inahitaji matengenezo ya mara kwa mara.  Barabara 

hii imepita eneo la Viwanda la Visegese, lakini kutokana na aina 

ya Barabara ilivyo ya changarawe, ukomo wa uzito uliopo ni 

tani 10 hali inayofanya magari ya mizigo kutoka maeneo hayo 

ya Viwanda kwenda Mikoani kulazimika kupitia Dar es salaam. 

 

Ombi langu kwako Mhe. Rais ni Barabara hii kujengwa kwa 

kiwango cha Lami, ili kuruhusu magari yenye uzito mkubwa 

kupita ili kuepusha mzunguko mrefu wa kupitia Dar es salaam 

pia kujengwa kwa Barabara hii kutaunganisha Makao Makuu ya 

Mkoa na Wilaya za Kisarawe, Mkuranga, Kibiti na Rufiji. 

 

Mhe. Rais, 

Changamoto nyingine ni ya Barabara ya kutoka TAMKO 

(Morogoro Road) hadi Mapinga Bagamoyo, yenye urefu wa 

kilometa 23.  Ni kiungo muhimu kati ya Makao Makuu ya Mkoa 

na Bagamoyo.  Kilometa 3 ni za Lami na kilometa 20 ni za 

changarawe.  Maombi yetu ni kujengwa kilometa 20 kwa 

kiwango cha Lami ikiwemo na fedha za fidia kwa Wananchi 

takribani Shilingi Bilioni 8.  
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Mhe. Rais, 

Barabara hiyo ni njia fupi kutoka Makao Makuu ya Mkoa 

kwenda Wilayani Bagamoyo na maeneo mengine ya Mkoa wa 

Dar es salaam.  Kujengwa kwa kiwango cha Lami kwa Barabara 

hiyo kutasaidia Wananchi katika shughuli za kibiashara na 

huduma za kijamii.   

 

Mhe. Rais, kwa heshima kubwa naomba kuwasilisha. 

 

 

Inj. Evarist Welle Ndikilo 

MKUU WA MKOA WA PWANI 

 

 


