
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA WAZIRI MKUU

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

MKOA WA PWANI
TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA ILANI YA 

UCHAGUZI YA CHAMA CHA MAPINDUZI (CCM) 
YA MWAKA 2025 - 2030 

KUANZIA JANUARI, 2026 HADI MACHI, 2026

Mhe Dkt Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi Taifa





JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA WAZIRI MKUU

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

MKOA WA PWANI

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA ILANI YA 
UCHAGUZI YA CHAMA CHA MAPINDUZI (CCM) 

YA MWAKA 2025 - 2030 
KUANZIA JANUARI, 2026 HADI MACHI, 2026

Imeandaliwa na:-
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, 
2 Mtaa Wa Ishengoma
S.L.P 30080,
61180 KIBAHA – PWANI

Simu Na.:	 255 23 240 2066 
	 255 23 240 2287
Barua pepe:	rc@pwani.go.tz

JUNI, 2026



ii

YALIYOMO
1.0	 UTANGULIZI............................................................................................................................................ 1

2.0	 UTEKELEZAJI KISEKTA WA MAELEKEZO MAHUSUSI NA MAELEKEZO 
YA JUMLA YA ILANI YA CCM............................................................................................................ 1

2.1.	 SEKTA YA KILIMO........................................................................................................................................ 1
2.1.1.	 Kuimarisha Tija katika Kilimo:................................................................................................... 1
2.1.2	 Utekelezaji uliofanywa na Serikali katika maelekezo ya jumla 

katika Sekta ya Kilimo ni kama ifuatavyo:– .......................................................................... 2
2.1.3	 Mafanikio mengine yaliyopatikana katika sekta hii ya kilimo ni pamoja na;-............. 3

2.2.	 SEKTA YA MIFUGO..................................................................................................................................... 8

2.3.	 SEKTA YA UVUVI.......................................................................................................................................13

2.4.	 SEKTA YA MIUNDOMBINU....................................................................................................................15
2.4.1.	 Barabara.........................................................................................................................................15
2.4.2.	 Vivuko.............................................................................................................................................17
2.4.3.	 Utekelezaji wa Maelekezo ya Jumla kwenye sekta ya miundombinu (Ujenzi, 

Uchukuzi na Mawasiliano) kama ifuatavyo:.......................................................................18

2.5.	 SEKTA YA NISHATI...................................................................................................................................29
2.5.1.	 Mkoa umetekeleza maelekezo yaliyotamkwa kwenye ilani 

mahususi kwa Mkoa wa Pwani katika sekta hii kama ifuatavyo;................................29

2.6.	 SEKTA YA MAJI...........................................................................................................................................39
2.6.1.	 Pamoja na kutekeleza Maelekezo Mahususi kwenye Serikali imetekeleza pia 

Maelekezo ya Jumla katika Sekta ya Maji Vijijini kama ifuatavyo:–.............................39
2.6.2.	 Serikali imetatua kero ya upatikanaji wa Maji kupitia Mamlaka ya Maji safi na 

Usafi wa Mazingira Dar es salaam (DAWASA) kama ifuatavyo: –.............................42

3.0	 UTEKELEZAJI WA ILANI YA CCM KISEKTA KATIKA MAENEO MENGINE YENYE 
MAELEKEZO YA JUMLA.....................................................................................................................................43

3.1.	 SEKTA YA VIWANDA...............................................................................................................................43

3.2.	 SEKTA YA TEHAMA..................................................................................................................................49

3.3.	 SEKTA YA ELIMU.......................................................................................................................................50

3.4.	 SEKTA YA AFYA.........................................................................................................................................54

3.5.	 SEKTA YA MAENDELEO YA JAMII.......................................................................................................64

3.5.1.	 Utoaji wa Mikopo ya Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu.........................64

3.5.2.	 Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF III) ........................................................................65

3.6.	 UKUSANYAJI WA MAPATO...................................................................................................................66

3.6.1.	 Ukusanyaji Wa Mapato Kupitia Mamlaka ya Mapato Tanzania Mkoa wa 
Pwani (TRA - Pwani).................................................................................................................66

3.6.2.	 Mapato ya Ndani ya Halmashauri.........................................................................................66

3.7.	 SEKTA YA MICHEZO...............................................................................................................................  67

3.7.1	 Kudumisha Utamaduni wa Taifa, na Kukuza Sanaa na Michezo..................................67

3.8.	 SEKTA YA UTAWALA BORA NA UTAWALA WA SHERIA.........................................................68

4.0	 HITIMISHO..............................................................................................................................................................70



1

1.0	 UTANGULIZI
	 Mkoa wa Pwani unaendelea na utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya Chama 

Cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2025 na utekelezaji wake unaanzia mwaka 
2025 – 2030 ambayo inalenga kuleta maendeleo kwa Wananchi wa Mkoa 
wa Pwani na Taifa kwa ujumla. Mkoa unatekeleza mikakati mbalimbali ili 
kuhakikisha malengo yaliyo kwenye Ilani yanatekelezwa ipasavyo. Kwa kipindi 
cha kuanzia Januari, 2026 hadi Machi, 2026 Mkoa na utetekelezaji miradi 
yenye maelekezo mahususi yaliyotajwa kwenye Ilani ya Chama, maelekezo ya 
jumla na maelekezo ya ziada katika Sekta za Maji, Elimu, Afya, Kilimo, Ushirika, 
Viwanda na Biashara, Mifugo na Uvuvi, Maliasili na Utalii, Uchumi wa Buluu, 
Nishati, Maendeleo ya Jamii, Usafirishaji na Uchukuzi, na Utawala Bora. Mkoa 
umepata mafanikio makubwa katika Ilani ya CCM kama ifuatavyo: –

2.0	 UTEKELEZAJI KISEKTA WA MAELEKEZO MAHUSUSI NA 
MAELEKEZO YA JUMLA YA ILANI YA CCM

	 Mkoa umeendelea na utekelezaji wa maelekezo ya Ilani ya CCM katika sekta 
mbalimbali zenye maeneo yaliyo na maelekezo Mahususi kwa Mkoa wa Pwani 
na yale ya Jumla kama ifuatavyo: –

2.1.	 SEKTA YA KILIMO

2.1.1.	 Kuimarisha Tija katika Kilimo: –

	 Ibara ya 25 (e) na (f): Kuimarisha Tija katika Kilimo; Kwa Kuongeza Skimu 
za umwagiliaji na Kuongeza maeneo ya umwagiliaji. Kujenga Skimu ya 
Umwagiliaji ya Hekta 54,997 kwa kutumia fursa ya Bwawa la Nyerere na 
maeneo mengine ya Mkoa wa Pwani.

	 Tume ya Umwagiliaji imefanya usanifu wa awali katika eneo lote chini ya 
Bwawa la Mwalimu Nyerere kwa ajili ya kujenga skimu za umwagiliaji na 
matumizi mengine ambapo hadi sasa usanifu umefikia asilimia 90. Kwa upande 
wa Kilimo cha umwagiliaji, hatua ya upembuzi yakinifu imekamilika na hekta 
64,200 zimepimwa tayari kuanza kuwekewa miundombinu ya umwagiliaji.

	 Aidha, Usanifu na upembuzi yakinifu umeshakamilika kwenye eneo lenye hekta 
8,000 katika Kata ya Mtunda kwenye skimu ya Mbakiamturi na hekta 3,000 
katika Kata ya Ngorongo ambapo mradi hii ipo katika hatua ya manunuzi kwa 
ajili ya kuanza ujenzi. Skimu ya Chama cha Umwagiliaji cha Ruvu (CHAURU) 
Mkandarasi amepatikana, yupo site anaendelea na zoezi la mapitio ya michoro 
(design review) na Bwawa la Bagamoyo lipo katika hatua ya upembuzi yakinifu 
na usanifu.
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2.1.2.	 Utekelezaji uliofanywa na Serikali katika maelekezo ya jumla katika Sekta 
ya Kilimo ni kama ifuatavyo:–

	 Ibara ya 25 (f): Kuanzisha mashamba makubwa kwa ajili ya kilimo cha 
pamoja na cha kisasa (block farming) kwa mazao ya kimkakati na yenye 
mahitaji makubwa nchini.

	 Serikali imeanzisha Kilimo cha pamoja cha mazao ya Michikichi na Ufuta 
katika Halmashauri za Kisarawe na Rufiji. Jumla ya ekari 78,000 (Kisarawe 
ekari 38,000 na Rufiji ekari 40,000) za michikichi zimepandwa. Jumla ya ekari 
500 zimetengwa kwa ajili ya kilimo cha ufuta ambapo kati ya hizo ekari 300 
zimegawiwa kwa vijana 150 kulima ufuta katika Halmashauri ya Kisarawe.

	 Aidha, Bodi ya Korosho imepewa eneo kwa ajili ya kuanzisha kilimo cha pamoja 
(ekari 6,500) kwa zao la Korosho Wilayani Rufiji. Hadi kufikia Machi, 2026 ekari 
150 kati ya 6,500 zilizopo zimesafishwa kwa ajili ya kupanda mikorosho mipya.

	 Serikali imetenga eneo la ekari 2,000 kwa ajili ya kuwawezesha Vijana na 
Wanawake kupitia mradi wa Build Better Tomorrow (BBT) katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Kibaha (Lukenge ekari 1,600 na Lupunga ekari 400). Upimaji wa 
Afya ya udongo umefanyika na unafaa kwa kilimo na tayari Serikali imewapatia 
Wakulima matrekta mawili (2). Aidha, ekari 53 kati ya ekari 400 katika eneo la 
Lupunga zimesafishwa kwa ajili ya kilimo cha ufuta.

	 Kuanzisha kilimo cha Mbogamboga Kata ya Kikongo katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Kibaha kwenye eneo lenye ukubwa wa ekari 200. Kwa sasa upembezi 
yakinifu unaendelea.

	 Ibara ya 25(a): Kuongeza upatikanaji wa mbegu bora na kwa bei nafuu yenye 
ukinzani dhidi ya magonjwa kwa kutumia teknolojia ya kisasa iliyo salama 
kwa afya ya Watanzania katika mazao ya Kahawa, Michikichi, Migomba, 
Mihogo, Viazi, Minazi, Katani, Nanasi na Pareto;-

	 Kwa msimu wa 2025/26 miche bora ya chikichi 60,000 imesambazwa na 
kupandwa na wakulima (Kisarawe miche 10,000, Mkuranga miche 30,000 na 
Kibiti miche 20,000). Aidha, msimu wa 2024/2025 mbegu bora za Chikichi 
miche 70,000 zilisambazwa kwa wakulima (Kibiti miche 30,000, Rufiji miche 
10,000 na Bagamoyo miche 30,000).

	 Ibara ya 25 (b), (c) na (d): Kuongeza usambazaji wa pembejeo za kilimo kwa 
gharama nafuu ikiwa ni pamoja na mbegu bora, mbolea, viuatilifu na zana 
bora za kilimo.

i.	 Usambazaji wa mbolea za ruzuku msimu wa 2025/2026 unaendelea 
ambapo hadi kufikia mwezi Machi, 2026 jumla ya tani 8,040 za mbolea 
zimesambazwa katika Halmashauri mbalimbali;
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ii.	 Usambazaji wa lita 50,454 (Mkuranga lita 20,517, Kibiti 21,826 na Rufiji 
8,111) za pembejeo za kudhibiti wadudu kwenye maeneo ambayo korosho 
zinachipua mapema;

iii.	 Kusajili wakulima 26,800 (Kibaha 502, Kibaha Manispaa 56, Bagamoyo 
Mji 470, Kisarawe 1,236, Mkuranga 11,321, Kibiti 7,659, Rufiji Mji 4,702, 
Chalinze 796 na Mafia 56) kwa ajili ya kugawiwa pembejeo za korosho.

	 Serikali imetekeleza vizuri Ibara ya 25 (g) ya Ilani ya CCM inayolenga 
kuongeza uzalishaji na tija kwa mazao ya chakula na biashara;-

Mafanikio yaliyopatikana katika eneo hili ni pamoja na:–

i.	 Kuongezeka kwa tija ya uzalishaji wa Mahindi kutoka Tani 1.7 mwaka 
2024/2025 hadi Tani 3 mwaka 2025/2026;

ii.	 Tija ya uzalishaji wa Mpunga imeongezeka kutoka Tani 3.0 mwaka 
2024/2025 hadi Tani 8.0 mwaka 2025/2026;

iii.	 Tija ya zao la Muhogo imeongezeka kutoka Tani 8 mwaka 2024/2025 hadi 
Tani 11 mwaka 2025/2026;

iv.	 Tija ya uzalishaji wa zao la Pamba limeongezeka kutoka Tani 0.4 mwaka 
2024/2025 hadi Tani 0.5 mwaka 2025/2026;

v.	 Tija ya uzalishaji wa Ufuta umeongezeka kutoka Tani 0.3 mwaka 2024/2025 
hadi Tani 1 kwa mwaka 2025/2026.

2.1.3.	 Mafanikio mengine yaliyopatikana katika sekta hii ya kilimo ni pamoja na;-

	 Kuendelea kuhamasisha sekta binafsi kuwekeza katika kilimo cha kisasa 
cha kibiashara hususani ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji na 
kuwashirikisha wakulima kwa kila mwaka.

	 Uwekezaji wa kilimo cha kibiashara cha mashamba makubwa ya Miwa 
unaendelea kupitia makampuni ya Bagamoyo Sugar yenye ukubwa Hekta 
10,000 kati ya hizo hekta 2,682 zimepadwa miwa kati 6,000 zinazofaa kwa 
kilimo cha miwa. Uzalishaji wa miwa kwa ajili ya kuchakata sukari ni tani 145 - 
150 kwa hekta.

	 Shamba la Lake Agro la kilimo cha miwa lililopo Wilayani Rufiji lenye ukubwa 
wa hekta 16,000 ambapo kati ya hizo hekta 1,660 zimepandwa. Kwa sasa, 
ujenzi wa kiwanda cha kuchakata sukari unaendelea, ujenzi wa miundombinu 
ya umwagiliaji ikijumuisha mabwawa, vituo vya kusukuma maji, mabomba 
na mifereji ya kusafishia maji, mifumo ya umeme mkubwa, ujenzi wa nyumba 
za wafanyakazi na miundombinu ya barabara za mashambani unaendelea. 
Kiwanda kinatarajia kukamilika Oktoba, 2026 na kuanza kazi Novemba, 2026.
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	 Aidha, katika kuendeleza kilimo cha ndizi Kampuni ya Food Star Trading 
Tanzania Limited iliyopo katika Halmashauri ya Mji Rufiji imesafisha eneo la 
hekta 1,000 kati ya hekta 6,600 kwa ajili ya kupanda migomba na ambapo 
hadi sasa hekta 20 za majaribio. Kampuni hii itakapoanza uzalishaji kamili 
itaajiri wafanyakazi 10,000 na kusafirisha makasha (container) 50 za ndizi kwa 
siku. Kwa sasa kampuni ipo kwenye hatua ya ujenzi wa maabara kwa ajili ya 
kuotesha miche kwa kwa ajili ya mbegu (tissue culture), ujenzi wa kituo cha 
kuhifadhi ndizi baada ya kuvuna kwa ajili ya kusafirisha na kuchimba mtaro wa 
kuchukua maji kutoka mto Rufiji hadi shambani ambapo hadi kufikia mwezi mei 
uchimbaji wa mtaro utakuwa umekamilika.

	 Kuendelea Kuimarisha usimamizi wa huduma za ugani kwa kutumia TEHAMA 
kwa kuanzisha kituo cha huduma kwa wakulima (Call Center) na Maafisa 
Ugani kujengewa uwezo, mfumo utakaohakikisha wakulima wanafikiwa na 
changamoto zao zinazowakabili zinajibiwa kwa wakati.

	 Serikali imesajili kwenye Mfumo wa Kielektroniki wa eKilimo jumla ya Maafisa 
ugani 398 na wakulima 89,120. Mfumo huu humsaidia mkulima kuuliza maswali 
kwa njia ya simu na kujibiwa na wataalamu. Aidha, Wakulima wanapimiwa afya 
ya udongo kwa kutumia vifaa maalum kama vipima afya ya udongo ambavyo 
husaidia kutambua afya ya udongo ikiwemo virutubisho vinavyohitajika, aina 
ya mazao ya kupanda na aina ya mbolea ya kuongeza katika udongo.

2.1.3.1.	 Ushirika

	 Ibara ya 25 (i): Kuimarisha vyama vya ushirika kwa kuhakikisha kuwa 
vyama vikuu vya ushirika vinatekeleza majukumu na kuvihudumia vyama 
wanachama wake kwa kusimamia uzalishaji, upatikanaji wa pembejeo, 
huduma za ugani, masoko na kuajiri watendaji wenye sifa kwa kuzingatia 
ukubwa wa chama na miamala inayofanywa ili kuongeza ufanisi na usimamizi 
katika Vyama vya Ushirika.

	 Chama Kikuu cha Ushirika Mkoa Pwani (CORECU Ltd) kimeendelea kuhudumia 
vyama wanachama na wakulima kwa kufanya yafuatayo:-

i.	 Chama Kikuu cha Ushirika Mkoa wa Pwani (CORECU LTD) na Mamlaka 
ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA) walisambaza 
mbegu bora za ufuta tani 12 (CORECU tani 6 na COPRA tani 6).

ii.	 Kutoa ajira kwa wataalam 78 wenye sifa katika sekta ya Masoko, Uhasibu 
na Ukarani, wanaotoa huduma ikiwa ni pamoja kutoa huduma za ugani na 
malipo kwa wakulima na wadau wengine.

iii.	 CORECU (1984) Ltd imegawa vipima unyevu ishirini (40) kwenye Vyama 
vya Ushirika vya msingi (AMCOS) kwa ajili ya kuongeza udhibiti wa ubora 
wa mazao yanayouzwa kupitia mfumo wa stakabadhi ghalani.
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iv.	 Kusambaza mizani 188 za kidijitali katika vyama vya ushirika vya msingi 
(AMCOS).

	 Ibara ya 25 (g): Kuimarisha tija katika kilimo kwa kuongeza uzalishaji wa 
mazao ya chakula na mazao ya biashara; –

	 CORECU Ltd imeendelea kusimamia minada ya Korosho, Ufuta na Mbaazi 
kupitia Mfumo wa Stakabadhi za ghala na kupata mafanikio yafuatayo:–

i.	 Kuongezeka kwa mauzo ya ufuta kutoka tani 13,053 yenye thamani ya TZS. 
bilioni 48.35 mwaka 2024/2025 hadi tani 27,475.5 yenye thamani ya TZS. 
bilioni 76.938 mwaka 2025/2026;

ii.	 Kuongezeka kwa uzalishaji wa korosho kutoka tani 25,862 msimu 
2024/2025 hadi tani 35,153.80 msimu wa 2025/2026. Aidha, Mauzo 
ya korosho kupitia mfumo wa stakabadhi ghalani na soko la awali 
yameongezeka kutoka tani 21,622 yenye thamani ya TZS. Bilioni 70.09 
msimu wa 2024/2025 hadi tani 22,073.6 yenye thamani ya TZS. Bilioni 
58.3 msimu wa 2025/2026. Kushuka kwa mapato kunatokana na kushuka 
kwa wastani wa bei kutoka shilingi 2,700 msimu wa 2024/2025 hadi 
shilingi 2,100 msimu wa 2025/2026.

iii.	 Kuongezeka kwa mauzo ya zao la Mbaazi kutoka tani 298.65 yenye thamani 
ya TZS. milioni 575.81 mwaka 2024/2025 hadi tani 959.69 yenye thamani 
ya TZS. milioni 973.54 mwaka 2025/2026.

	 Ibara ya 25 (i): Kuimarisha vyama vya ushirika kwa kuongeza mikopo na 
idadi ya wanachama katika Vyama vya Ushirika kwa kuanzisha Ushirika wa 
Akiba na Mikopo (SACCOs) kwenye Ushirika wa Mazao na Masoko (AMCOS) 
na aina nyingine za vyama vya ushirika (Integrated Cooperatives).

	 Katika Vyama vya Ushirika akiba imeongezeka kutoka TZS. bilioni 11.79 mwaka 
2025 hadi TZS. bilioni 12.3 Machi, 2026. Mikopo imeongezeka kutoka TZS. 
bilioni 14.34 mwaka 2025 hadi TZS. bilioni 15.7 machi, 2026;

	 Mafanikio mengine yaliyopatikana ni pamoja na;-

i.	 Kuendelea kuimarisha elimu na mafunzo ya ushirika kwa wanachama, 
viongozi na watendaji kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha Ushirika.

	 Serikali kupitia Kamati ya Elimu ya Mkoa imeendelea kutoa elimu ya 
dhana ya Ushirika na kuhamasisha uanzishaji na uendelezaji wa vyama 
vya ushirika, ambapo jumla ya Watu 4,308 (Wanaume 2,817 Wanawake 
1,491) wamepatiwa elimu.

ii.	 Kuendelea na kuboresha uongozi, kudhibiti wizi na ubadhirifu ndani ya 
vyama vya ushirika kwa kuhimiza uzingatiaji wa kanuni za maadili ndani 
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ya vyama vya ushirika na kusisitiza matumizi ya mfumo wa TEHAMA ili 
kuimarisha usimamizi na upatikanaji wa takwimu sahihi.

a.	 Kusimamia matumizi ya Mizani za kidigitali ambazo zitatumika kupima 
mazao ya wakulima, kutoa stakabadhi na kutunza kumbukumbu/
taarifa za mazao ya wakulima ambapo hadi kufika machi, 2026 jumla 
ya mizani ya kidigitali 183 imegawiwa kwenye AMCOS 105; na

b.	 Kuimarika kwa matumizi ya Mfumo wa kidijitali wa Soko la Bidhaa 
Tanzania (TMX) katika minada ya zao la Korosho, Ufuta na Mbaazi 
ambapo mfumo huo unatoa fursa kwa wanunuzi, wakulima na wadau 
mbalimbali kufuatilia minada ya mazao mubashara kupitia Kompyuta 
au simu janja.

iii.	 Kuendelea kupanua wigo katika ushirika kwa kuhamasisha makundi 
maalum wakiwemo vijana, wanawake, mama lishe, bodaboda, watu 
wenye ulemavu, wazee n.k, kujiunga na kuanzisha vyama vya ushirika 
vinavyogusa sekta mbalimbali za kiuchumi na kijamii.

	 Mkoa umefanikiwa kuanzisha vyama vya ushirika vya makundi maalumu 
vifuatavyo:-

a.	 Chama cha Ushirika cha Vijana Mafundi Seremala (Seremala 
Cooperative Society) chenye wanachama 78 (wanaume 50 wanawake 
28) katika Kata ya Ikwiriri kwa ajili ya kuwajengea uwezo mafundi hao 
ili kupata mikopo na kutafuta masoko yenye tija.

b.	 Chama cha Ushirika cha “Survival Women” chenye wanachama 33 
kinachojihusisha na kilimo cha mwani, mbogamboga na ufugaji wa 
jongoo bahari Wilayani Bagamoyo.

c.	 Chama cha Ushirika cha Vijana Mafundi Maboti (CHAMABOMA) chenye 
wanachama 23 (wote wanaume) kinachojihusisha na utengenezaji wa 
boti na uvuvi katika Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo.

2.1.3.2.	 Maliasili

	 Mkoa wa Pwani una jumla ya Misitu 99 yenye eneo la hekta 542,591.4. Kati ya 
Misitu hiyo, Misitu 30 yenye eneo la hekta 222,228 ipo chini ya usimamizi wa 
Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS); Misitu 15 yenye eneo la hekta 
88,960.6 ipo chini ya usimamizi wa Halmashauri na Misitu 52 yenye eneo la 
hekta 231,402.8 ipo chini ya usimamizi wa Serikali za Vijiji.

2.1.3.3.	 Misitu na Nyuki

	 Ibara ya 32 (a): Kuendeleza programu mbalimbali za upandaji miti, utunzaji 
na ukuzaji wa miti katika kila Halmashauri:
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i.	 Idadi ya miti iliyopandwa kwa mwaka 2025/2026 hadi kufika Machi, 2026 
15,602,208 sawa na asilimia 115.57 ya lengo la upandaji miti 13,500,000 
kwa Mkoa. Aidha, zoezi hili la upandaji miti ni endelevu.

ii.	 Mkoa unaendelea kusimamia na kuhamasisha matumizi ya Nishati safi kwa 
taasisi zinazolisha zaidi ya watu mia moja (100) ambapo mpaka sasa jumla 
ya Taasisi 140 kati ya taasisi 543 zinazolisha watu zaidi ya 100 kwa wakati 
mmoja zinatumia nishati safi ya kupikia, sawa na asilimia 18.8. Uhamasishaji 
unaendelea.

2.1.3.4.	 Utalii

	 Ibara ya 31 (a) – (b): Kuimarisha sekta ya utalii ili ili kuongeza watalii wa 
ndani na nje pamoja na kuongeza mapato yanayotokana na shughuli za 
utalii.

	 Mkoa wa Pwani una jumla ya Vivutio vya utalii 87 vinavyojumuisha Mambokale, 
Misitu ya Hifadhi ya Mazingira Asilia, Mapori ya Akiba ya Selous na WamiMbiki, 
Hifadhi za Taifa za Nyerere na Saadani na Fukwe nzuri za Bahari. Katika 
kipindi cha 2025 - 2030 Mkoa umepata mafanikio mbalimbali katika Sekta za 
Wanyamapori na Utalii kama ifuatavyo:-

i.	 Kutoa elimu kuhusu uhifadhi wa wanyamapori na wanyama waharibifu na 
kufanya doria za kudhibiti maeneo ya ndani na nje ya hifadhi za Jumuiya ya 
Wanyamapori, Mapori ya Akiba na Hifadhi za Taifa.

ii.	 Kupandisha hadhi Hifadhi ya Jumuiya ya Wanyamapori (WMA) ya 
Wamimbiki kuwa Pori la Akiba la Wamimbiki ili kuongeza tija katika Utalii 
wa Uwindaji (Hunting Tourism).

iii.	 Kuongezeka kwa idadi ya watalii kutoka watalii 193,400 mwaka 2024 
hadi watalii 265,117 mwaka 2025 sawa na ongezeko la asilimia 37.08 na 
kuongeza mapato yatokanayo na utalii kutoka TZS. 21,027,879,000 kwa 
mwaka 2024 hadi TZS. 24,462,483,781 mwaka 2025 sawa na ongezeko 
la asilimia 16.33

iv.	 Kutenga maeneo kwa ajili ya ujenzi wa hoteli za kitalii katika maeneo 
yafuatayo:-

a)	 Wilaya ya Mkuranga (Palacha ekari 284);

b)	 Mafia (Visiwa vya Mabarakuni na vinginevyo);

c)	 Halmashauri ya Chalinze (Natasha na Dibangala kwenye Pori la Akiba 
la WamiMbiki na Uvinje, Mlima dumi, Mabumo na Forodha Ulaya 
kwenye Hifadhi ya Taifa ya Saadani), na

e)	 Rufiji – Hifadhi ya Mwalimu Nyerere (Makubi, Kinyanguru I, II na III).
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Uwanja mpya wa Ndege katika Mbuga ya Wanyama ya Mwl. Nyerere 
Rufiji Mkoani Pwani

2.2.	 SEKTA YA MIFUGO

	 Mkoa umetekeleza maelekezo mahususi yaliyotamkwa kwenye ilani kwa 
Mkoa wa Pwani katika sekta ya Mifugo kama ifuatavyo: –

	 Ibara 26; Kuimarisha ufugaji wa kisasa;

	 Kuimarisha Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO) kwa kuboresha ranchi tano 
(Kongwa, Ruvu, Kalambo, Missenyi na West Kilimanjaro) ili kuongeza tija katika 
mnyororo wa thamani ya mazao ya mifugo. Aidha, sekta binafsi na wafugaji 
mmoja mmoja watahimizwa kuendelea kumiliki na kuboresha miundombinu 
katika ranchi zao ili kuwa na ranchi za kisasa ndani ya serikali na pia kwa 
wafugaji binafsi.

	 Serikali imeendelea kuimarisha Ranchi ya Ruvu kwa kuchukua hatua zifuatazo:–
i.	 Kukarabati malambo matatu (3), kuchimba kisima kirefu kimoja (1), kununua 

trekta moja (1) pamoja na mashine (mower, bailer, na raki) za kuvuna 
malisho.
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ii.	 Kununua madume bora 20 ya mbegu aina ya boran kwa ajili ya kuboresha 
kosaafu za mifugo.

iii.	 Kutatua mgogoro wa ardhi wa muda mrefu kati ya Ranchi ya Ruvu na 
wananchi waliovamia. Mgogoro huu ulitatuliwa kupitia Kamati ya Mawaziri 
wa Kisekta, ambapo Serikali imemega jumla ya hekta 2,208 sawa na 
ekari 5,520 kwa Vijiji 10 vinavyozunguka Ranchi hiyo katika Halmashauri 
za Chalinze ekari 3,720 (Ruvu Darajani 500, Kidogozero 500, Kitonga 
1,200, Milo 1,000, Magulumatali 500 na Vigwaza 20), Bagamoyo ekari 
300 (Mkenge 100, Fukayosi 100 na Kidomole 100) na Kibaha ekari 1,500 
(Mperamumbi). Maeneo ni kwa ajili ya matumizi ya makazi, kiuchumi na 
huduma za kijamii. Hatua inayoendelea sasa ni kuondoa wavamizi walioko 
ndani ya eneo la ranchi na kuongeza alama za mipaka zinazoonekana kwa 
urahisi.

iv.	 Kuondoa wananchi wavamizi katika maeneo ya kimkakati ya Ranchi ya 
Ruvu.

v.	 Aidha, wafugaji Nane (08) wamehimizwa kumiliki na kuboresha 
miundombinu katika ranchi zao akiwemo Ranchi ya 4G, Mbogo, Lushu, 
Lonhambi, Athumani, Lekonyori, Lisesi na Susa, ambao wamejenga lambo 
moja (1), kuchimba visima virefu viwili (02), kununua madume bora ya 
mbegu ya ng’ombe wa nyama 20, kulima malisho bora ekari 500, kujenga 
majosho manne (4) na vibanio viwili (2) kama ilivyoneshwa katika jedwali 
Na. 1.

	 Jedwali Na. 1: Maeneo yaliyofanyiwa maboresho katika Ranchi Ndogo

NA HALMASHAURI

MAENEO YALIYOFANYIWA MABORESHO KWENYE 
RANCH BINAFSI

Ranchi La
m

bo

V
is

im
a 

vi
re

fu

M
aj

os
ho

M
al

is
ho

 
(e

ka
ri)

V
ib

an
io

M
ad

um
e 

ya
m

be
gu

1 Kibiti 4G Ranch - 1 1 - - -
2 Kibiti Lekonyori Ranch - 1 - 10 - -
3 Chalinze Mbogo Ranch - - 2 0 2 10
4 Kisarawe Lushu Ranch - - - 120 - 5
5 Kisarawe Lohambi Ranch - - - 80 - 5
6 Kisarawe Athumani Ranch 1 - 1 200 - -
7 Rufiji Lisesi Ranch - - - 60 - 0
8 Rufiji Susa Ranch - - - 30 - -

JUMLA 1 2 4 500 2 20

	 Ranchi hizi zimekuwa chanzo kizuri cha nyama bora, mbegu bora za ng’ombe 
na sehemu ya kujifunzia kwa wafugaji wa asili katika Mkoa.
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Picha ya juu inaonyesha ng’ombe bora kutoka Ranchi ya Mbogo–Ubena, 
Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze

	 Pamoja na utekelezaji wa maelekezo mahsusi yaliyotajwa kwenye ilani 
kuhusiana na Sekta ya Mifugo, Mkoa pia umefanya utekelezaji wa shughuli 
zifuatazo;

	 Ibara ya 26 (d): Kuongeza maeneo ya malisho na upatikanaji wa huduma za 
ugani kwa wafugaji kupitia mashamba darasa.

	 Kwa kipindi cha mwaka 2025/2026 jumla mashamba darasa 15 ya malisho 
yameanzishwa katika Halmashauri za Mkuranga 4, Rufiji 4, Kibaha 3, Kibiti 2 
na Kisarawe 2. Aidha, jumla ya tani 84.84 za mbegu za malisho aina ya Junkao 
zimezalishwa kupitia shamba la mbegu za malisho la Vikuge, ambapo tani 
13.41 ziligawiwa kwa wafugaji 20 katika Halmashauri za Wilaya za Kisarawe 
(5), Chalinze (5), Kibaha (3), Mkuranga (3), Kibiti (2), Rufiji (2) na kupandwa 
kwenye maeneo yenye jumla ya ekari 41.

	 Ibara ya 26 (e): Kuongeza na kuimarisha ujenzi wa machinjio ya kisasa katika 
maeneo yote Halmashauri.

i.	 Machinjio ya kisasa yenye uwezo wa kuchinja ng’ombe 1,500 na mbuzi na 
kondoo 2,000 kwa siku imejengwa na Kampuni ya Union Meat Abattoirs Ltd 
katika Kijiji cha Ruvu Darajani Halmashauri ya Chalinze. Uchinjaji umeanza 
na nyama inayozalishwa inauzwa katika nchi za Qatar, Saudi Arabia na 
Dubai.

ii.	 Serikali inaendelea na usimamizi wa machinjio nyingine za Manispaa ya 
Kibaha iliyopo eneo la Pangani na TANCHOICE iliyopo Soga, Halmashauri 
ya Kibaha ili ziendelee kutoa nyama bora kwa ajili ya masoko ya ndani na 
nje sawia.
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	 Ibara ya 26 (b) na (c): Kujenga na kukarabati majosho kwa ajili ya kuogesha 
mifugo na mabwawa kwa ajili ya kunyweshea maji mifugo.

	 Ujenzi wa majosho mawili (2) umekamilika katika Halmashauri ya Wilaya 
Kisarawe na josho moja katika Halmashauri ya Mji Bagamoyo. Mifugo 
imeogeshwa kwa kufanya michovyo 2,051,078 ya ng’ombe, 1,270,549 
ya mbuzi na 270,053 ya kondoo. Aidha, dozi za chanjo za mifugo dhidi ya 
magonjwa mbalimbali zimetolewa kwa ng’ombe 245,174, mbuzi na kondoo 
113,250, kuku 3,152,016.00, mbwa 12,261 na paka 710.

	 Wizara ya Mifugo imejenga lambo moja (1) la maji katika Kijiji cha Vinyeze 
Halmashauri ya Wilaya Kibaha na kuchimba kisima kirefu katika Kijiji cha 
Matanzi Halmashauri ya Wilaya Mkuranga.

	 Ibara ya 26 (a): Kuimarisha ufugaji wa kisasa kwa kutenga, kupima na 
kumilikisha maeneo kwa wafugaji;

	 Mkoa umetekeleza Mpango wa ranchi ndogo ambapo jumla ya Ranchi ndogo 
847 (Kibiti 363, Rufiji 371, Chalinze 2, Kisarawe 70 na Mkuranga 41) kwenye 
eneo la ukubwa wa jumla ya hekta 38,319.97. Wafugaji 952 wenye Mifugo 
86,278 wamepangwa kwenye ranchi hizo. Aidha, Wafugaji 321 (Rufiji 161, 
Kibiti 136 na Kisarawe 24) wamepata hati za kimla za umiliki wa ardhi. Upangaji 
huu umesaidia kupunguza migogoro ya wakulima na wafugaji kutoka asilimia 
97 mwaka 2020 hadi asilimia 52 mwaka 2026.

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru 2026 Ndg. Wazo Michael Mwang’onda 
akikabidhi hati ya kimila kwa mmoja wa wafugaji walio rasimishwa maeneo ya 

ufugaji katika Halmashauri ya Mji Rufiji
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	 Jedwali Na. 2: Utekelezaji wa Mpango wa Ranchi Ndogo Mkoani Pwani

Na. H/shauri
Idadi ya 

Vijiji

Eneo 
lililoendelezwa

(Ha)

Idadi ya 
vitalu/

kongani

Idadi ya 
wafugaji

waliopangwa

Idadi ya Mifugo 
iliyopangwa

kwenye Ranchi

Idadi ya 
Hati miliki

1 Kibiti 14 12,851.20 363 380 38,975 136

2 Rufiji 8 11,542 371 334 25,999 161

3 Chalinze 6 2,567.84 2 203 13,213 0

4 Kisarawe 2 9,846 70 35 8,091 24

5 Mkuranga 4 1512.93 41 0 0 0

Jumla 34 38,319.97 847 952 86,278 321

2.3.	 SEKTA YA UVUVI

	 Kuendelea kuongeza matumizi ya sayansi na teknolojia ya uvuvi endelevu 
ili iweze kuhimili ushindani na kuifanya nchi kujitosheleza kwa mahitaji ya 
samaki na kuachana na uagizaji kutoka nje. Pia kuzalisha ajira nyingi zaidi 
kwa vijana na kuboresha maisha ya wavuvi na wananchi kwa ujumla. Mkoa 
umetekeleza yafuatayo: –

i.	 Uzalishaji wa samaki baharini umeongezeka kutoka tani 7,849 hadi kufikia 
tani 17,507 sawa na ongezeko la asilimia 123.05 huku uzalishaji katika 
mabwawa ukiongezeka kutoka tani 678 hadi tani 1,612;

ii.	 Kuongezeka kwa uzalishaji wa mwani kutoka tani 711 hadi tani 1,334
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iii.	 Kuanzisha shamba darasa la ufugaji wa samaki lenye mabwawa 4 ya 
thamani ya TZS. Milioni 169 katika Halmashauri ya Mkuranga;

iv.	 Kuwekaa mazingira bandia ya samaki baharini FAD (Fish Aggregatted 
Devive) unaotekelezwa na Programu ya AFDP katika Halmashauri ya 
Bagamoyo ambapo FAD 8 kati ya 10 zimeshawekwa baharini;

v.	 Usimamizi wa rasilimali za uvuvi umeendelea kuimarika kwa vikundi vya 
BMUs kutoka vikundi 12 hadi vikundi 49 Machi, 2026.

vi.	 Kutoa mikopo ya boti 31 kwa vikundi vya wavuvi, Makampuni na vyama 
vya wavuvi katika Halmashauri za Bagamoyo (3), Mkuranga (15), Kibiti (5) 
na Mafia (8) ili kuongeza tija kwenye shughuli za uvuvi na kilimo cha mwani. 
Pia tunatarajia kupokea boti nyingine 8 katika awamu ya pili kwenda kwa 
wanufaika katika Halmasahuri za Mkuranga(7) na Bagamoyo (1).

vii.	 UNDP kupitia Halmashauri ya Bagamoyo imekabidhi jumla ya vihori 13 (boti 
ndogo za kubebea mwani) ambavyo ni vitendea kazi kwa ajili ya shughuli 
za ukulima wa mwani kwa vikundi 13. Vitendea kazi hivi vitagawiwa kwa 
vikundi ambavyo vinajishughulisha na ukulima wa mwani;

viii.	 Kuanzisha ufugaji wa Jongoo bahari hadi sasa ekari nane (8) zinatumika 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo. Hadi kufikia Machi, 2026 
jumla ya kilo 612 zilivunwa. Malengo ya Mkoa ni kuongeza uzalishaji 
kutoka kilo 612 hadi 1,200 kwa mwaka. Aidha, ekari 36 (Bagamoyo ekari 
10, Mkuranga ekari nane(8) na Mafia ekari 18) zimetengwa kwa ajili ya 
kuendeleza ufugaji wa jongoo bahari;

ix.	 Kukamilika kwa ujenzi wa Soko la Samaki la kisasa katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Bagamoyo. Kwa sasa wako maandalizi awamu ya pili ya ujenzi 
wa soko hilo.

x.	 Ili kulinda mazalia ya samaki, jumla ya mikoko 634,321 imepandwa katika 
Halmashauri za Mkuranga na Bagamoyo kufikia Machi 2026.

Bwawa la Samaki Tanlapia Halmashauri ya Wilaya ya Mji Bagamoyo
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Machinjio ya Union Meat Ruvu Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze

2.4.	 SEKTA YA MIUNDOMBINU

	 Mkoa umetekeleza maelekezo yaliyotamkwa mahsusi kwa Mkoa wa Pwani 
katika sekta ya Miundombinu (Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano) kama 
ifuatavyo: -

	 Katika kuendelea kuimarisha miundombinu ya usafiri na usafirishaji; Ibara 
40 (a); Kuongeza mtandao wa barabara za lami za kuunganisha Makao 
Makuu ya Mkoa na Wilaya kama ifuatavyo;

2.4.1.	 Barabara

i.	 Barabara ya Tanga – Pangani – Saadani – Bagamoyo (km 178);

	 Kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya ujenzi wa barabara hii 
kwa kiwango cha lami na daraja la Wami chini umekamilika. Ujenzi wa Barabara 
hii unaendelea kwa upande wa Tanga kwa ufadhili wa Benki ya maendeleo ya 
Afrika (ADB).  Barabara ya Afrika Mashariki kuunganisha Mkoa wa Pwani na 
Tanga. Katika mradi huu unajengwa kwa sasa kuanzia Tanga hadi Mkange (km 
90) ambapo urefu wa km 14 uko Mkoa wa Pwani. Mkandarasi anaendelea na 
ujenzi kwa upande wa Mkoa wa Tanga amefikia asilimia 46. Ujenzi wa km 74 kati 
ya Mkange - Makurunge utaanza baada ya taratibu za kibajeti kukamilika..

ii.	 Barabara ya Kisarawe – Maneromango (Km 44 kati Km 54)

	 Kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya ujenzi wa barabara hii 
kwa kiwango cha lami imekamilika kwa km 54. Barabara hii ni kiungo muhimu na 
kuelekea Bwawa na Mbuga ya Mwalimu Nyerere. Hadi sasa jumla ya km 20 kati 
ya Kisarawe na Kisanga zimejengwa kwa kiwango cha lami. Sehemu ya barabara 
yenye urefu wa km 34.5 kuanzia Kisanga hadi Maneromango iko kwenye hatua za 
manunuzi ya Mkandarasi. Barabara hii ilihusisha Idadi ya Wafidiwa 958 kwa Kiasi 
TZS. bilioni 1.542
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iii.	 Barabara ya Makofia – Mlandizi – Vikumburu (Km 148)

	 Barabara ya Makofia - Mlandizi – Vikumburu ni barabara ya Mkoa ambayo 
inaunganisha Wilaya ya Bagamoyo, Kibaha na Kisarawe. Ujenzi wa barabara 
hii yenye jumla ya urefu wa km 100 kwa kiwango cha lami unatekelezwa kwa 
awamu ambapo hadi sasa urefu mita 300 umejengwa enbeo la Mzenga. Hata 
hivyo urefu wa km. 15 kuanzia Mlandizi hadi makutano ya stesheni ya SGR ya 
Ruvu unatekelezwa katika mradi wa ujenzi wa barabara kuanzia Mlandizi hadi 
Stesheni ya Ruvu  SGR Km. 23 ambapo utekelezaji wake upo katika hatua ya 
maandalizi. Barabara ilihusisha Idadi ya Wafidiwa 3036 kwa kiasi shiling bilioni 
22.439. Jedwali la fidia limekwisha wasilishwa Wizara ya Ujenzi kwa ajili ya 
maombi ya fedha

iv.	 Barabara ya Kibaha – Mapinga (Km 23);

	 Serikali imejenga barabara hii hadi sasa kwa urefu wa km 4.7 kwa kiwango cha lami 
kwa gharama ya TZS. 6,547,776,567.50. Ujenzi wa urefu uliobakia unatekelezwa 
kwa sehemu mbili kwa ghrama ya TZS. 23,922,846,731.11: Sehemu ya kwanza 
kuanzia NIDA - Pangani (km 3.8) kwa gharama ya TZS. 5,628,737,395.00 
ambapo utekelezaji wake umefikia asilimia 85 ukitarajiwa kukamilika mwezi Juni, 
2027. Sehemu ya pili kuanzia Pangani - Mapinga (km 14.5) kwa gharama ya 
TZS. 18,294,109,336.11  ambapo utekelezaji wake umefikia asilimia 13 akiwa 
amelipwa kiasi cha TZS. 1,694,909,822.50 ukitarajiwa kukamilika mwezi Juni, 
2027. Barabara ilihusisha Idadi ya Wafidiwa 293 kwa kiasi shiling bilioni 6.6136.

v.	 Barabara ya Kibaha – Chalinze – Morogoro (Km 210) kuwa njia nne (Express 
way):

	 Mradi huu unatekelezwa kwa mfumo wa PPP (Public, Private Partnership) ambapo 
ujenzi unatekelezwa kwa ubia kati ya Serikali na Sekta Binafsi. Usanifu wa awali 
wa mradi huu kuanzia Kibaha hadi Morogoro umeshafanyika. Utekelezaji wa 
mradi upo katika hatua ya manunuzi kwa sehemu ya Kibaha-Chalinze (Km 78).

vi.	 Barabara ya Kilindoni – Ras Mkumbi (Km 52.3)

	 Barabara ya Kilindoni - Rasimkumbi ina urefu wa km 52.28 na ujenzi wake 
umeendelea kwa awamu. Hadi sasa urefu wa km 2.15 kwa kiwango cha lami 
umekamilika. Katika mwaka wa fedha 2025/26, Serikali imetenga kiasi cha TZS. 
2,000,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi km 50.13 za barabara hii. Utekelezaji wake 
uko katika hatua ya Manunuzi ya Mkandarasi wa ujenzi. Marejeo ya mahitaji ya 
fidia yanaonyesha kwamba kiasi cha TZS. 8,415,213,000.00 kwa wananchi 1187 
kinahitajika kwa ajili ya madai ya fidia. Jedwali la fidia limekwisha wasilishwa 
Wizara ya Ujenzi kwa ajili ya maombi ya fedha.

vii.	 Barabara ya Bungu – Nyamisati (Km 43)

	 Barabara hii ikikamilika itarahisisha usafirishaji wa mizigo na abiria kuelekea 
Kisiwa cha Mafia kupitia bandari ya Nyamisati. Kazi ya upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina imekamilika Julai, 2024. Katika Mwaka wa fedha 2026/27 
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makisio ya ujenzi wa ujenzi wa kim.40.3 yamewasilishwa kwenye bajet kwa ajili 
kuidhinishwa. Utekelezaji utaanza mara baada ya taratibu za kibajeti kukamilika.  
Mahitaji ya fidia yanaonyesha kwamba kiasi cha TZS. 329,530,000 kwa wananchi 
57 kinahitajika kwa ajili ya madai ya fidia.

viii.	Barabara ya Utete – Nyamwage (Km 33.7)

	 Ujenzi wa barabara hii ulikuwa umeanza na km 0.3 pamoja na mzunguko wa 
Nyamwage kwa gharama ya TZS. Milioni 980. Hadi sasa zimejengwa jumla ya 
km1.55 kwa kiwango cha lami kwa gharama ya TZS. bilioni 2.78. Aidha, kwa sasa 
ujenzi wa urefu wa km 32.15 uliobakia unajenga kwa gharama ya TZS. bilioni 
43.419 na malipo ya awali ya TZS. bilioni 4.282 imelipwa kwa Mkandarasi sawa 
na asilimia 10. Mradi huu ulianza utekelezaji wake mnamo tarehe 26 Julai, 2023 
na unatarajiwa kukamillika tarehe 30 Desemba, 2027 kulingana na Mkataba. 
Utekelezaji umefikia asilimia 17. Hadi sasa zoezi la ulipaji fidia kwa Wananchi 92 
kwa  kiasi cha TZS. 402,091,891.47 limekamilika.

Ujenzi wa Barabara ya Utete - Nyamwage kwa kiwango cha Lami

2.4.2.	 Vivuko

	 Ibara 40 (i) na (j): Kujenga Vivuko vipya, kukarabati vilivyopo na miundombinu 
ili kuimalisha usalama na ubora wa huduma za usafirishaji;

i.	 Ujenzi wa kivuko cha Nyamisati – Mafia - kivuko cha nyongeza umefikia 
asilimia 67. Ujenzi wa kivuko hicho unatekelezwa na Mkandarasi M/s KL 
Heavy Industry Company Limited ya Korea na Dar es Salaam Merchant 
Group Limited kwa gharama ya TZS. 9,499,118,530.76. Mkandarasi 
amelipwa asilimia 50.18 ya gharama kuu, vifaa kwa ajili ya ujenzi wa kivuko 
hiki vimefikishwa eneo la ujenzi na ujenzi unaendelea.
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Mchoro na picha ya kivuko kipya cha Nyamisati (Kibiti) - Kilindoni (Mafia) 
kinachojengwa Kimbiji jijini Dar es Salaam

iii.	 Ujenzi wa maegesho ya Utete. Utafiti unaendelea kufanyika kutokana na 
jiografia ya mto Rufiji. Aidha, katika bajeti ya mwaka wa fedha 2025/26 
imetengewa kiasi cha TZS. 36,294,285.00

2.4.3.	 Utekelezaji wa Maelekezo ya Jumla kwenye sekta ya miundombinu (Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano) kama ifuatavyo;

	 Ibara ya 40 (a), (b) na (c); Kuongeza mtandao wa barabara za lami, kufanya 
upanuzi na ukarabati mkubwa katika barabara na na kujenga barabara za 
lami zinazokwenda kwenye makazi ya watu, shughuli za biashara na maeneo 
ya biashara.

i.	 Kibaha – Mlandizi – Chalinze (Km 75)

	 Hadi kufikia Machi, 2026 jumla ya Km 14.71 zimekarabatiwa kwa kuondoa 
tabaka la zamani liloharibika na kuweka tabaka jipya la lami liliboreshwa 
(SP 12.5).	
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ii.	 Barabara ya Chalinze – Magindu – JNHPP – Utete (Km 354.9)

	 Utekelezaji wa mradi kwa barabara hii unatokana na maelekezo ya 
Mheshimiwa Dr. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania aliyoitoa tarehe 22 Disemba 2022 akiwa katika Sherehe za 
kuanza kujaza maji katika Bwawa la JNHPP. Utekelezaji wake uko katika 
hatua ya Usanifu wa Kina ambao unatarajiwa kukamilika mwaka 2026/27 
kwa gharama ya TZS. bilioni 1.7. Taarifa yake itawezesha Serikali kupata 
gharama za ujenzi na fidia. Mradi huu utahusisha ujenzi wa daraja la Utete 
(km1.0)

iii.	 Ujenzi wa Daraja la Mbambe (M 81) pamoja na barabara Unganishi 
Km 3.

	 Utekelezaji wa Mradi huu umeanza tarehe 18 Mei, 2023 na 
unatarajiwa kukamilika tarehe 12 Julai, 2027 ukigharimu kiasi cha TZS. 
24,164,904,622.00 ambapo mpaka sasa Mkandarasi ameshalipwa malipo 
ya awali kiasi cha TZS. 6,199,601,556.01. Utekelezaji wa kazi uko asilimia 
49.

iv.	 Barabara ya Kiluvya – Mpuyani (Km 19.8)

	 Barabara hii itaunganisha Wilaya ya Kisarawe na Makao Makuu ya 
Mkoa. Kazi ya upembuzi yakinifu na Usanifu wa kina imekamilika Julai, 
2024, hivyo itawezesha Serikali kupanga bajeti ya ujenzi. Zoezi la uhakiki 
wa uthamini wa mali za wananchi wanaopisha ujenzi wa barabara hii 
limekamilika, na Wananchi 152 walioathirika watafidiwa kwa kiasi cha 
TZS.15.496bio. Katika Mwaka wa fedha 2026/27 makisio ya ujenzi wa 
km.19.8 yamewasilishwa kwenye bajeti kwa ajili kuidhinishwa. Utekelezaji 
utaanza mara baada ya taratibu za kibajeti kukamilika.
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Ujenzi wa Daraja la Mbambe Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji

v.	 Barabara ya Mkuranga – Kisiju (Km 45)

	 Barabara hii ikikamilika itarahisha usafirishaji kwenda/kutoka bandari ya 
Kisiju. Ujenzi wa km. 7.29 umekamilika kati ya Mkuranga Mjini hadi kijiji 
cha Msufini. Usanifu umekamilika mwezi Julai, 2024. Katika Mwaka wa 
fedha 2026/27 makisio ya ujenzi wa ujenzi wa km. 37.71 yamewasilishwa 
kwenye bajeti kwa ajili kuidhinishwa. Utekelezaji utaanza baada ya idhini 
ya kuanza ujenzi kutolewa. Barabara  hii itahusisha fidia kwa Wananchi 
59 walioathirika watafidiwa kwa kiasi cha TZS. 512,822,000.00. Jedwali 
la fidia limekwisha wasilishwa Wizara ya Ujenzi kwa ajili ya maombi ya 
fedha.
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vi.	 Barabara ya Msoga – Msolwa (Chalinze Bypass) (Km 10)

	 Barabara hii inaunganisha barabara kuu ya Morogoro eneo la Msolwa na 
barabara kuu ya Chalinze - Segera eneo la Msoga, Wilayani Bagamoyo, 
katika Halmashauri ya Chalinze. Serikali kuanzia mwaka wa fedha 2022/23 
na 2023/24 kwa ujumla imetenga kiasi cha TZS. 9,298,569,097.00 kwa ajili 
ya ukarabati wa Barabara hii. Kazi za ukarabati zinandelea kwa jumla ya km 
6.7 kuanzia kwenye tabaka la udongo. Utekelezaji wa mradi uko asilimia 
95. Aidha kwa mwaka wa fedha 2024/2025 ilitenga kiasi cha TZS. Bilioni 
1.00 kwa ajili ya ukarabati wa urefu wa km 0.8 ambapo utekelezaji wake 
umefikia asilimia 75. Vilevile, katika mwaka wa fedha 2025/2026, Serikali 
imetenga jumla ya kiasi cha TZS. bilioni 3.00 kwa ajili ya ukarabati wa urefu 
wa km 2.3 ambapo utekelezaji wake uko katika hatua za maandalizi. Miradi 
hii ikikamilika, jumla ya km 9.8 kati ya 10 zitakuwa zimekarabatiwa.

vii.	 Barabara ya Mandera – Mkange – Saadani (Km 60)

	 Barabara hii itaunganisha Barabara kuu ya Chalinze - Segera na Barabara 
mpya ya Afrika Mashariki katika eneo la Mkange na kuwezesha watalii 
kufika mbuga ya wanyama ya Saadani. Taarifa ya Upembuzi Yakinifu na 
Usanifu wa Kina itakamilika katika mwaka wa fedha 2026/27. Taarifa ya 
Usanifu itawezesha Serikali kupata gharama za ujenzi na fidia kwa ajili ya 
kupanga bajeti.

viii.	Barabara ya Mlandizi – Ruvu SGR (Km 23)

	 Ujenzi wa barabara ya Mlandizi - Ruvu JCT - Ruvu SGR (km 23) utajumuisha 
ujenzi wa mzunguko eneo la Mlandizi (Roundabout). Mkandarasi atajenga 
barabara ya Mlandizi hadi Stesheni ya SGR ya Ruvu (km 23) ambapo urefu 
wa km 15 (Mlandizi-Makutano ya Stesheni ya Ruvu) ni sehemu ya barabara 
ya Mlandizi - Maneromango (km 65) na km 8 ni barabara ya Wilaya 
inayosimamiwa na Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) 
Mkoa wa Pwani. Mradi huu unatekelezwa kwa gharama ya kiasi cha 
TZS. 60,250,755,910.00 kuanzia tarehe 14 Januari, 2026 na unatarajiwa 
kukamilika 12 Januari, 2028 kwa mfumo wa Sanifu - Jenga. Utekelezaji 
wake uko katika hatua za maandalizi (Mobilization).

ix.	 Barabara ya Ikwiriri-Mkongo (km 30.74)

	 Barabara hii ni kiunganishi cha Mikoa ya Kusini na nchi Jirani kwa 
kuwezesha watalii kufika kwenye Bwawa la kufua umeme la Julius Nyerere 
(JHPP) na mbuga ya Wanyama ya Mwalimu Nyerere kupitia Ikwiriri mjini. 
Utekelezaji wa ujenzi wa sehemu ya Barabara ya km 27.74 zilizobaki upo 
katika hatua za manunuzi ya kumpata Mkandarasi. Barabara  hii itahusisha 
fidia kwa Wananchi 1073 walioathirika watafidiwa kwa kiasi cha TZS. 
4,823,433,935.03.
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x.	 Barabara ya Morogoro (Kibaha Mail moja-Picha ya ndege (km 3.6))

	 Mradi wa upanuzi wa Barabara hii ni mwendelezo wa ujenzi wa TANZAM 
kuanzia Kimara hadi Kibaha kwa njia nane. Kazi ya Usanifu imekamilika 
katika mwaka wa fedha 2025/26.  Katika Mwaka wa fedha 2026/27 makisio 
ya ujenzi wa km.3.6 yamewasilishwa kwenye bajeti kwa ajili kuidhinishwa. 
Utekelezaji utaanza mara baada ya taratibu za kibajeti kukamilika.

Barabara ya Morogoro (Kibaha Mailimoja – Picha ya Ndege)

xi.	 Barabara ya Ubena JCT-Lugoba (km 30.75)

	 Utekelezaji wake uko katika hatua za Usanifu wa Kina na unatarajiwa 
kukamilika katika mwaka wa fedha 2026/27. Taarifa ya Usanifu itawezesha 
Serikali kupata gharama za ujenzi na fidia kwa ajili ya kupanga bajeti.

xii.	 Barabara ya Maneromango – Vikumburu – Mloka-JNHPP (km 198.71) 

	 Utekelezaji wake uko katika hatua ya Usanifu wa Kina na unatarajiwa 
kukamilika katika mwaka wa fedha 2026/27. Taarifa ya Usanifu itawezesha 
Serikali kupata gharama za ujenzi na fidia ili kupanga bajeti. Barabara  hii 
itahusisha fidia kwa Wananchi 985 walioathirika watafidiwa kwa kiasi cha 
TZS. 1,542,534,798.72 na Jedwali la fidia limekwisha wasilishwa Wizara 
ya Ujenzi kwa ajili ya maombi ya fedha

xiii.	Barabara zilizo pandishwa hadhi kuwa barabara za Mkoa

	 Katika mwaka wa fedha 2025/26, Serikali imepandisha hadhi barabara 
zenye urefu wa km.106.1. Aidha Serikali imetenga kiasi cha TZS. 
10,123,046,220.00 Kwa ajili ya  ukarabati kwa kuzichonga, kuweka 



23

changarawe na ujenzi wa kiwango cha lami, zege na daraja la boksi kalvati 
katika maeneo korofi. Aidha  Katika mwaka wa fedha 2026/27, Serikali 
imepanga kuendelea na ujenzi kwa kiwango cha lami na zege katika 
maeneo korofi.

	 Katika utekelezaji wa Ibara ya 40 (d) na (e) ya Ilani ya CCM yenye lengo 
la Kuimarisha TARURA kwa kuongeza bajeti ili kuendelea na ujenzi wa 
madaraja na vivuko vya zege na mawe pamoja na kuimarisha ukarabati wa 
barabara za changarawe kwa barabara za vijijini na mijini.

	 Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) Mkoa wa Pwani imepitishiwa 
bajeti ya jumla ya TZS. 29,489,691,827.81 kwa mwaka wa fedha 2025/26 
kwa ajili ya kutekeleza shughuli mbalimbali za ujenzi na matengenezo ya 
miundombinu ya barabara katika mwaka wa fedha husika. Kati ya fedha 
hizo, TZS. 13,950,000,000 ni fedha za tozo, TZS. 4,275,000,000 ni fedha za 
jimbo, TZS. 6,904,691,827.81 ni fedha za Mfuko wa Barabara kwa ajili ya 
matengenezo (RF), na TZS. 4,310,000,000.00 ni fedha za Mfuko wa Barabara 
maendeleo (RF). Fedha hizi zinajenga barabara za lami kilomita 3.96, barabara 
za changarawe kilomita 351.82, pamoja na kujenga miundombinu ya kupitisha 
maji ikiwemo kalavati mistari 231, maboksi ya kalavati 5, mifereji yenye urefu 
wa mita 43,380 na drifti 3. Aidha, fedha hizo zitatumika kufanya matengenezo 
ya barabara zenye urefu wa kilomita 966.27(RM, PM & SP).

	 Kwa mwaka wa fedha 2025/2026, TARURA Mkoa wa Pwani imesaini jumla ya 
mikataba 21 yenye thamani ya TZS. 7,231,730,500.00, utekelezaji wa kazi za 
ujenzi na matengenezo ya barabara umefikia wastani asilimia 59 kwa ujumla, 
huku hatua za utekelezaji zikitofautiana kulingana na Wilaya. Aidha hadi sasa 
kiasi cha TZS. 1,131,160,000.00 kimeshalipwa sawa na asilimia 15.64 ya 
mikataba iliyoingiwa.

	 Miradi ya Ilani ya CCM Iliyotekelezwa na TARURA kwa Kipindi cha 2025 – 
2030.

	 Sehemu hii inahusu utekelezaji wa miradi ya maendeleo inayotekelezwa 
chini ya Ilani ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) kwa kipindi cha mwaka 2025 – 
2030 katika Halmashauri mbalimbali za Mkoa wa Pwani. Lengo la miradi hii 
ni kuboresha miundombinu ya barabara, mifereji ya maji ya mvua pamoja na 
miundombinu mingine muhimu kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi katika 
Halmashauri mbalimbali kama ifuatavyo;-

i.	 Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha (Kibaha DC)

	 Mradi wa ujenzi wa boksi kalavati katika barabara ya Kilangalanga–
Mwanabito (km 10.71) unatekelezwa na Msoro Construction Company 
Limited kwa gharama ya TZS. 338,113,480 zinazotokana na fedha za Benki 
ya Dunia. Utekelezaji wa mradi huu umefikia asilimia 99, hata hivyo bado 
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hakuna malipo yaliyofanyika kwa mkandarasi. Aidha, mradi wa Janga–
Makazi Maoya umeingizwa katika bajeti ya mwaka wa fedha 2026/2027 
kwa ajili ya utekelezaji wake.

Ujenzi wa Boksi Kalvati barabara ya Kilangalanga - Mwanabwito

ii.	 Halmashauri ya Manispaa Kibaha (Kibaha MC)

	 Mradi wa ujenzi wa barabara ya Tughe – Anglican (km 1.1) pamoja na 
Picha ya Ndege – Lulanzi Hospitali – NDC (km 3.7) kwa kiwango cha lami 
unafadhiliwa na Shirika la Maendeleo la Kimataifa (IDA) la Benki ya Dunia 
kwa gharama ya TZS. 19,832,922,855.99. Mkandarasi Dimetoclasa Real 
Hope Limited amelipwa malipo ya awali ya TZS. 2,974,938,428.399 na 
utekelezaji umefikia asilimia 9.5.

	 Mradi wa barabara ya Picha ya Ndege – Bokotimiza unatekelezwa kwa 
awamu mbalimbali kama ifuatavyo:

a.	 Mwaka 2022/2023: mita 700 zimekamilika kwa gharama ya TZS. 
943,500,600;

b.	 Mwaka 2023/2024: mita 550 zimekamilika kwa gharama ya TZS. 
759,185,000;

c.	 Mwaka 2024/2025: mita 520 zimefikia asilimia 95 ya utekelezaji 
kwa gharama ya TZS. 760 kwa mujibu wa mkataba na mpaka sasa 
mkandarasi ameshalipwa kiasi cha TZS. milioni 273 na ujenzi bado 
unaendelea; na

d.	 Mwaka 2025/2026: mita 650 zipo katika hatua ya kuanza utekelezaji.

	 Aidha, mradi wa barabara ya Kongowe Forest–Yombo (km 0.7) umefikia 
asilimia 95 ya utekelezaji, huku mradi wa Kwamfipa – Msangani (km 0.4) 
ukiwa umefikia asilimia 32.
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Ujenzi wa Barabara ya Picha ya Ndege - Sofu kwa Kiwango cha Lami 
Manispaa ya Kibaha

iii.	 Halmashauri ya Wilaya ya Kibiti (Kibiti DC)

	 Mradi wa ujenzi wa mifereji ya maji ya mvua yenye urefu wa kilomita 
4.5 unaotekelezwa na Rabco Construction Ltd una thamani ya TZS. 
1,962,641,263.13 na umefikia asilimia 60 ya utekelezaji.

Ujenzi wa Mfereji wa Maji pamoja na Boksi Kalavati Halmashauri ya Wilaya ya Kibiti
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iv.	 Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe (Kisarawe DC)

	 Mradi wa ujenzi wa boksi kalavati katika barabara ya Mzenga – Gwata 
unatekelezwa na Neloyt (T) Limited kwa gharama ya TZS. 359,670,000 
na umefikia asilimia 70 ya utekelezaji.

v.	 Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga

	 Mradi wa ujenzi wa barabara ya Mkamba – Chamgoi (km 0.3) kwa kiwango 
cha zege unaotekelezwa na Link Construction Limited umefikia asilimia 50 
ya utekelezaji.

Barabara ya Kimanzichana - Chamgoi, Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga 
iliyojengwa kwa Kiwango cha Zege
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vi.	 Halmashauri ya Mji Rufiji

	 Katika Wilaya ya Rufiji, miradi mbalimbali inaendelea kutekelezwa ikiwa 
ni pamoja na:-

a.	 Ujenzi wa mifereji ya maji ya mvua Ikwiriri (km 10) umefikia asilimia 35;

b.	 Ujenzi wa barabara za lami Ikwiriri (km 20), ambapo km 10 zimekamilika; 
na

c.	 Ujenzi wa barabara za lami Utete (km 10), ambapo km 1 inaendelea.

	 Aidha, ujenzi wa Daraja la Mohoro unaotekelezwa na MAC Contractors Co. 
Ltd kwa gharama ya TZS. bilioni 17.85 umefikia asilimia 63 ya utekelezaji, 
huku jumla ya TZS. 7.43 bilioni zikiwa zimelipwa. Mradi unatarajiwa 
kukamilika tarehe 24 Machi 2026.

vii.	 Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze

	 Mradi wa ujenzi wa barabara za lami kilomita 4 katika mji wa Chalinze upo 
katika hatua yausanifu. Mradi wa dharura katika barabara ya Vigwaza – 
Mbuyuni unaotekelezwa na Higo Investment Company Limited umefikia 
asilimia 75 ya utekelezaji.

	 Aidha, kazi nyingine zilizotekelezwa ni pamoja na:-

a.	 Ujenzi wa boksi kalavati 2 katika barabara ya Mbwewe – Kikwazu;

b.	 Ujenzi wa barabara za changarawe km 2 (Vigwaza – Visezi – Ruvu); na

c.	 Ujenzi wa barabara za changarawe km 4 (Mboga – Diozile).

	 Katika utekelezaji wa Ibara ya 40 (f) na (g): ya Ilani ya CCM yenye lengo la 
kusimamia ujenzi wa bandari mpya ya bagamoyo na kuboresha bandari ya 
Kwala zilizopo katika Mkoa wa Pwani.

	 Mkoa kupitia Bandari ya Dar es salaam (TPA) imendelea na uendelezaji na 
ujenzi wa bandari zilizopo katika Mkoa wa Pwani kama ifuatavyo;-

i.	 Bandari ya Bagamoyo

	 Uhuishaji wa upembuzi yakinifu na usanifu wa awali wa ujenzi wa Bandari 
Mpya ya Mbegani umekamilika. Mradi huu unapangwa kutekelezwa 
kwa awamu tatu na kwa sasa Serikali ipo katika hatua za kutafuta na 
kuhamasisha vyanzo vya fedha, ikiwemo ushiriki wa Sekta Binafsi, kwa 
ajili ya utekelezaji wake.

	 Aidha, maandalizi ya awali ya utekelezaji wa awamu ya kwanza yameanza, 
ambapo yatahusisha uchimbaji na uongezaji wa kina cha lango la kuingilia 
na kugeuzia meli (Entrance Channel and Turning Basin), pamoja na 
maandalizi ya ujenzi wa gati lenye urefu wa kilomita 1.32 kwa ajili ya 
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kuhudumia meli kubwa za kisasa aina ya Megamax zenye uwezo wa 
kubeba hadi TEUs 24,000, ambazo kwa sasa haziwezi kuhudumiwa katika 
Bandari ya Dar es Salaam.

ii.	 Bandari Kavu ya Kwala

	 Serikali kupitia Tanzania Ports Authority imewekeza kiasi cha TZS bilioni 
83.25 katika utekelezaji wa Mradi wa Bandari Kavu ya Kwala, ambao 
ulianza rasmi kutoa huduma za kibandari mwishoni mwa Julai 2025 baada 
ya kukamilika kwa maandalizi muhimu ya kiutendaji na miundombinu.

	 Kwa sasa shughuli za uendeshaji na utoaji huduma zinaendelea kikamilifu, 
ambapo wadau wote muhimu wakiwemo taasisi za Serikali zinazohusika 
na masuala ya bandari, forodha, usafirishaji na ukaguzi wa mizigo tayari 
wameanza kutekeleza majukumu yao katika Bandari Kavu ya Kwala kwa 
ufanisi. Kuanzishwa kwa bandari hiyo kumesaidia kwa kiasi kikubwa 
kupunguza msongamano wa shehena katika Bandari ya Dar es Salaam 
pamoja na kupunguza foleni za malori ndani ya Jiji la Dar es Salaam, hali 
iliyochangia kuongeza ufanisi wa huduma za usafirishaji, biashara na 
mnyororo wa ugavi kwa ujumla.

	 Aidha, kutokana na maboresho makubwa yanayoendelea kufanyika 
katika Bandari ya Dar es Salaam, kiwango cha shehena kinachoingia na 
kutoka bandarini kimeendelea kuongezeka kwa kasi. Hali hiyo imeongeza 
umuhimu wa matumizi ya Bandari Kavu ya Kwala kama kituo muhimu cha 
kuhudumia, kuhifadhi na kurahisisha usafirishaji wa shehena kwa ufanisi 
zaidi, sambamba na kuimarisha ushindani wa sekta ya usafirishaji na 
biashara nchini na katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati.

	 Kwa upande mwingine, Serikali kupitia Tanzania Ports Authority pia 
imetenga maeneo maalum kwa ajili ya nchi nane za Ushoroba wa Kati 
katika eneo la Bandari Kavu ya Kwala, kwa lengo la kuimarisha biashara 
ya kimataifa na huduma za usafirishaji wa mizigo katika ukanda huo. Hadi 
sasa, Serikali ya Burundi imeanza ujenzi wa uzio katika eneo ililotengewa, 
huku Democratic Republic of the Congo ikiwa tayari imepata mwekezaji 
na kukabidhiwa rasmi eneo kwa ajili ya maendeleo ya miundombinu na 
uwekezaji husika. Kwa nchi nyingine zilizobaki, majadiliano ya kidiplomasia 
yanaendelea kupitia mifumo mbalimbali ya ushirikiano wa kikanda na 
kimataifa ili kuhakikisha zinakabidhiwa maeneo yao kwa ajili ya utekelezaji 
wa shughuli za kiuchumi na kiusafirishaji zitakazoongeza matumizi ya 
Bandari ya Dar es Salaam na Bandari Kavu ya Kwala.
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Bandari Kavu ya Kwala Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha

2.5.	 SEKTA YA NISHATI

	 Shirika la umeme Tanzania Mkoa wa Pwani hadi kufikia mwezi Machi, 2026 
linahudumia wateja wapatao 305,885. Malengo ya shirika kwa mwaka 
2025/26 ni kuunganisha wateja 57,557. Hadi kufikia machi, 2026 wateja 
32,513 wameunganishwa sawa na asilimia 56.48.

2.5.1.	 Mkoa umetekeleza maelekezo yaliyotamkwa kwenye ilani mahususi kwa 
Mkoa wa Pwani katika sekta hii kama ifuatavyo;

	 Ibara ya 29; Kuimarisha Upatikanaji wa Nishati, Katika miaka mitano ijayo, 
CCM itaelekeza Serikali kuchukua hatua zifuatazo: –

a)	 Kumalizia uunganishaji wa umeme kwenye vitongoji vyote vilivyobaki;

	 Mradi huu unapeleka umeme katika vitongoji 15 kila jimbo ambapo kwa 
Mkoa wa Pwani ni vitongoji 135 na unagharimu TZS Bil 14.9 utanufaisha 
wananchi 4,142. Mkandarasi yupo site anaendelea na ujenzi na 
ameshawasha vitongoji 133 kati ya vitongoji 135 sawa na asilimia 98.5. 
Mradi huu unaelekea ukingoni na unategemea kukamilika Septemba 2026.

	 Miradi ya usambazaji umeme vijijini inayotekelezwa chini ya wakala wa 
nishati vijijini REA, Vitongoji vilivyonufaika na miradi hii ni kama ifuatavyo;

i.	 Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo
	 Vitongoji 15 ambavyo ni Masogola, Makondeko, Bwembweni, Goba, 

Zombengalawa, Vihagata Shule, Mtakuja “A”, Mwanansenge, Mwavi 
“A/B”, Mchanga Kichwa “B”, Dagaza, Chaga “B”, Mnamata, Kwadosi na 
Aman.

ii.	 Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze.
	 Vitongoji 15 ambavyo ni Mazingara, Mpaji (Voda), Komkwazu, Mnazi 

Mmoja, Komkomba, kwedikanga E, Kudigongo, Changa, Mindu 
Bwawani, Friends Corna, Msigi (Mlamindu), Visakazi Mashariki, 
Pera(Kwa Wagogo), Bwilingu(Mipalala) na Kisakisari.
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iii.	 Manispaa ya Kibaha
	 Vitongoji 15 ambavyo ni Miyomboni, Saeni, Check Point, Simbani, 

Vitendo, Saeni KKT, Mkomboz, Zegeleni, Bwawa Madabala, Vifusini, 
Bwawa Hekani, Lulanzi, Sagale Kambini na Mikongeni.

iv.	 Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha
	 Vitongoji 14 anbavyo ni Soga Kongo, Ngohinge, Milalazi, Mavua, Kuyu, 

Kiseka, Muyombo Ufugaji, Tkalas, Kigogo, Kibaoni, Mkarambati, Kwala, 
Msuwa, Makazi Mapya na Mpiji Station..

v.	 Halmashauri ya Wilaya ya Kibiti
	 Vitongoji 15 ambavyo ni Nyamanjenga, Mkwandara, Mipirani, Milonzi, 

Kikimbili, Kingweti, Bani, Doka, Kiongoro, Malenda, Mtanga, Usimbe 
Kidogo, Kipoka, Mkole, Mkegeton, Njia Nne, Zogoali, Kichangini, 
Nyambalapi, Mkwende, Nyang’undu, Nyakiro, Mkundi, Dimani “A” na 
Zimbwini.

vi.	 Halamshauri ya Kilaya ya Kisarawe
	 Vitongoji 15 ambavyo ni Kwasi, Kwa Madogo, Chang’ombe, Sungura, 

Majumba Sita, Kurui A, Sungwi Kati, Mbebetini, Umoja, Kinyemvule, 
Visima Vitatu, Kwa Maleta, Mikungugu, Ndogoyo na Mwembehasara.

vii.	Halmashauri ya Wilaya ya Mafia
	 Vitongoji 14 ambavyo ni Ng’okwe, Tongola, Ruma, Mlola, Manywaga, 

Simba, Umbwerani, Sikula, Kiluli, Mpafuni, Mikoman, Ng’ombeni, Kivuni 
na Kibisini.

viii.	 Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga
	 Vitongoji 15 ambavyo ni Kerekese, Mazmla, Mbopo, Kimbangulile “E”, 

Uzizi Kitonga, Kitumbo, Rabika, Bukini, Beta, Kikumbo, Ngalambemba, 
Mbebetini, Msufini, Kisangarawe na Cheta.

ix.	 Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji
	 Vitongoji 15 ambavyo ni Mpima Kibinda, Mparange, Makarafati, 

Njogoro, Mparange, Mbwara Mashariki Msikitini, Kiegele, Kipoka 
Msomeni, Msikitini, Chumbi Magharibi, Kwampakwila, Londondo, 
Kiwili, Nyawanje/Ngwembele na Namakono.

	 Aida Wakala wa Nishati Vijijini (REA) ameshaanza kutekeleza Mradi wa HEP 
2B ambao ni mradi wa awamu ya pili inayotekelezwa kwenye vitongoji 330. 
Mradi huu unagharimu jumla ya TZS. 46,693,840,847.46 ambapo unatarajiwa 
kukamiliki mwezi Juni, 2026. Vitongoji vitakavyonufaika na mradi huu ni kama 
ifuatavyo;
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i.	 Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo
	 Vitongoji 21 ambavyo ni Vihagate, Engelo, Mkwama, Mlatange, Lusako, 

Segwa, Kudihaba, Mtakuja “B”, Vigwaza, Kinyemvuli, Magharibi, 
Sengasenga, Kulwi, Mandawe, Baukani “B”, Kimeremeta, Changoi, 
Ukwamani, Chombe Juu, Kiegea “A” na Kajiungeni.

ii.	 Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze
	 Vitongoji 21 ambavyo ni Kunduchi, Wamakonde, Minazini, Njia Panda, 

Kingubwi, Pugini, Zunga, Ludiga, Mwana, Kibwengo, Umasaini, Kipera “B”, 
Kudihungo, Kwadibago, Mbuyu “A”, Mindu Mlimani, Kwedikwiji “A” na “B”, 
Tengeni, Mazimunyu, Chang’ombe, Mpaji Mungu, Komzinge, Takalagane, 
Kwangomero, Nadanya, Nung’ulu, Mwerungwi, Mabega “B”, Mtupeni, 
Kwamwala, Msinune “B”, Msaganguvu, Mifugoni, Mafungo, Tongoni, 
Kwamaraha, Kivu, Kilemela “B”, Msikitini, Kalimeni, Kwedikanga “C” na “E”, 
Mbuyuni, Mkwajuni, Salen Juu, Mbukwa, Minduliugata, Makole, Kisogo na 
Mbuyu “B”.

iii.	 Hamashauri ya Wilaya ya Kibaha.
	 Vitongoji 18 ambavyo ni Vinyenze, Waya, Kwa Dosa, Kwa Pazi, Umasaini, 

Madimla, Mtongani, Disunyara kwa Mafather, Gude, Mguluka, Mtonga “B”, 
Miyombo Ukulima,Masaki, Mizuguni “B”, Miswe Duka, Mkoleni, Ngohingo 
Saeni na Kigelo kwa Udugu.

iv.	 Halmashauri ya Wilaya ya Kibiti
	 Vitongoji 53 ambavyo ni Ndechamula, Nyambangala, Pwani, Kumbacha, 

Mchinga, Azimio, Lugome, Kiwaga, Mbawa (AGO kwa Hussein), Zumbe, 
Unyamlani, Salale, King’ongo, Matimbwani, Mfisini “A”, Ulongoni, Twana, 
Nyafeda, Mungutwa, Uwandani, Mfisini “B”, Mbumi, Mkopi, Kisimbya, 
Uponda Chini, Usimbe Kiwanjani, Goloatanga, Beta, Halisi, Nyunguni, 
Mtomboloka, Nyamakingili, Mjengea, Mjimwema, Mpafuni, Kariakoo, 
Mkale, Kibwibwi, Kipenya, Gosa, Bonjo, Nyamakingili, Mjengea, Mjimwema, 
Mpafuni, Kariakoo, Mkale, Kibwibwi, Kipenya, Gosa, Bonjo, Mdai, Mkilika, 
Nyamanjenga, Mkwandara, Mipirani, Milonzi, Kikimbili, Kingweti, Bani, 
Doka, Kiongoro na Malenda.

v.	 Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe
	 Vitongoji 64 ambavyo ni Bwawani, Videte, Mwendapole, Kifuru Timtim, 

Mzambarauni, Mkenge, Bondeni, Mihugwe, Makutupola, Msese, 
Kijang’ande, Taliani, Mayasa, Chang’ombe, Pangani, Ngobwe, Jaribu Tena, 
Visima Vitatu, Kwa Ponza, Egeya, Muwada, Mbuguni, Sobondole, Kiseto, 
Viyombo, Kurui B, Shuleni, Mkoga, Mwelanzi, Mgama, Mtuna, Kwa Mbetela, 
Mtitu, Kwa Zavu, Kwa Goma, Sembe, Msegamo B, Mnanila, Gelelo, Msikitini, 
Mangungu, Tondo, Bangu, Kitonga Chini, Viwege, Kifuru, Lukose, Lubane, 
Kitamba, Manolo, Mikulugile, Majichumvi, Kibungo, Vikungu, Malagala, 
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Kitondwe B, Mhaga Shuleni, Mtwini, Sungwi Kaskazini, Sungwi Mashariki, 
Kibweni, Fukwi, Nzasa na Ngugu.

vi.	 Halmashauri ya Wilaya ya Mafia
	 Vitongoji 19 ambavyo ni Mlundo, Mikongoni, Mkamba, Vuleni, Mikomani, 

Kivuni, Ngwena, Kidele, Kiwawe, Mwawani, Kipandeni, Kisimani Mafia, 
Ng’ombeni, Purura, Changarama, Bungara, Unyambwa “A”, Ukunda na 
Mkarangama.

vii.	Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga.
	 Vitongoji 74 ambavyo ni Nyandege, Vikeze, Mgola, Mitawa, Beta, Nyamla, 

Nyamikalango, Kembani, Nyasikinze/Kizimu, Kwajagwa, Kikonga, Ziweziwe, 
Rugeke, Mchikichini, Vikonge, Gogo, Kitoho, Nyamwage, Madimka, Pundi, 
Nyambwawa, Nyavinondo, Nyamikuta, Kinyembanyemba, Ndoleni, 
Nyangobo, Mitoboto, Mwasani, Mperani, Shimo la Udongo, Mtyeke, 
Kilimamkongo, Mzaya, Misasa, Kokobo, Mahingi, Mwanahanika, Lugwadu, 
Mashariki, Bingachana, Nyingome, Kinzae, Utunge “C”, Nyakele, Vikangala, 
Chasimba, Kondo Mwelanzi, Kidete, Kofi “A”, Ngarawani, Chungu, 
Ngunguluka, Msonga Kusini, Chakande, Bombwe, Msorokelo, Ndondwa, 
Magogo, Mduzi, Milende, Kingoma Magharibi, Kidugo, Mtunduma, Kipote, 
Kilembea, Kibupuni, Mikolekole, Kikurwi, Msonga Kaskazini, Kidala, 
Tambalale, Mbopo, Uzizi Kiziko, Kimanyile na Mzingezinge.

viii.	 Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji
	 Vitongoji 31 ambavyo ni Mji Mwema, Mitumba, Misimbo, Kipei, Kipoka, 

Nyautika, Kisangi, Kifulu, Mkwiri, Siasa, Kungulwe, Nyarwiru, Kipugira, Kitundu, 
Kiwili, Mbunju, Beta, Nyipara, Karakana, Kitapi Mashariki, Kitapi Magharibi, 
Mihangalaya, Kikobo, Ipengo, Msikitini, Chumbi Magharibi, Nyakipande, 
Londondo, Mihilu, Makenzi na Nyandote.

Usambazaji Umeme katika Vijiji na Vitongoji
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b)	 Kuwezesha matumizi ya nishati safi kwenye taasisi 540 za umma na 
kutoa elimu kwenye kaya 121,270;

	 Kipindi cha Januari 2026 hadi Machi 2026, Wakala wa Nishati Vijijini na 
Mijijini (REA) imetoa elimu ya nishati safi kwa wananchi 121,035 kupitia 
mikutano ya vijiji na mitaa 34 na kusambaza majiko ya nishati safi 361 
kwa wananchi na taasisi mbalimbali . Aidha, utekelezaji wa miradi ni kama 
ifuatavyo;-

Matumizi ya Nishati safi Shule ya Sekondari Mwinyi Halmashauri ya 
Wilaya ya  Mkuranga

Mradi wa Usambazaji Gesi ya Kupikia katika Nyumba za Wananchi Kijiji cha 
Kisemvule, Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga
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i.	 Upelekaji wa nishati jua katika vijiji vilivyopo visiwa vya Kwale, 
Koma, Kuruti, Bwejuu, Mfisini, Jaja, Pombwe, Ruma na Ngonyang

	 Mradi huu unalenga kupeleka nishati jua kwa kila nyumba “stand alone 
solar system” wenye uwezo wa 50wp, 80wp na 100wp. Mradi huu una 
wakandarasi wawili ambao ni M/S Green Leaf Technology Solution 
Company Limited na M/S Trinity Solar Energy Limited kwa gharama 
ya mradi huu ni TZS. 1,371,265,944.00 ambapo serikali itagharamia 
TZS. 935,081,337.60 na kiasi kilichobaki kitagharamiwa na wananchi 
kulingana aina ukubwa anao hitaji. Kwa sasa wakandarasi wanaendelea 
na upimaji na uagizaji wa vifaa. Kwa mkoa wa Pwani.

Jedwali Na. 3 Idadi ya Stand Alone Solar zitakazosambazwa katika 
Visiwa vya Mkoa wa Pwani

LOT 50WP 80WP 100WP
15 644 269 161
16 294 123 74
17 406 169 101

ii.	 Mradi wa usambazaji wa mitungi ya gesi ya kg 6 awamu ya II
Mradi huu unahusisha usambazaji wa mitungi ya gesi ya kilo sita (6) 
ipatayo 22,785 kupitia kampuni ya Manjis Gas Limited kwa wilaya saba 
za mkoa wa Pwani. Kila wilaya itapata idadi ya mitungi 3,255 ambayo 
inauzwa kwa bei ya ruzuku ya asilimia 50 sawa na TZS 17,500. Bei 
hiyo inajumuisha gharama ya mtungi ukiwa na gesi, kichomeo pamoja 
na figa. Gharama ya mradi huu kwa ni TZS 398,737,500. Aidha, hadi 
kufikia tarehe 31 machi, 2026, jumla ya mitungi 16,275 imesambazwa 
sawa na asilimia 71.43 na usambazaji unaendelea.

Jedwali Na. 4 : Hali ya Usambazaji wa Mitungi ya Gas kwa kila Wilaya 
ya Mkoa wa Pwani

NA WILAYA IDADI
ILIYOPANGWA

IDADI YA MITUNGI
ILIYOSAMBAZWA ASILIMIA

1 Bagamoyo 3,255 3,255 100

2 Kibaha 3,255 3,255 100

3 Kibiti 3,255 0 -

4 Kisarawe 3,255 3,255 100

5 Mafia 3,255 0 -
6 Mkuranga 3,255 3,255 100
7 Rufiji 3,255 3,255 100

JUMLA 22,785 16,275 71.43
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iii.	 Mradi wa usambazaji wa majiko banifu
Mradi huu unahusisha usambazaji wa majiko banifu yanayotumia kuni 
na mkaa kidogo ili kupunguza matumizi ya vyanzo hivyo vya nishati 
pamoja na athari za moshi zitokanazo na matumizi katika majiko ya 
kawaida. Mikataba hii imesainiwa tarehe 9 Mei, 2025 na itatekelezwa 
ndani ya miezi 15. Gharama ya mradi ni TZS 596,400,000.00 ambapo 
serikali itatoa ruzuku ya TZS. 477,120,000.00. Mtoa huduma ni L’S 
SOLUTION LTD ambapo jumla ya majiko banifu 12,425 yatauzwa 
kwa wananchi kwa bei ya ruzuku. Gharama ya jiko moja ni TZS 56,000 
kabla ya ruzuku, hivyo serikali itatoa ruzuku ya asilimia 80 sawa na TZS 
44,800 na mwananchi atanunua jiko hilo kwa TZS. 11,200.

	 Majiko haya yatasambazwa katika wilaya saba za Mkoa wa Pwani 
kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 5: Usambazaji wa Majiko Banifu kwa kila Wilaya ya Mkoa 
wa Pwani.

NA. WILAYA IDADI ILIYOPANGWA GHARAMA YA MRADI (TZS)
1 Bagamoyo 1,775

596,400,000.00

2 Kibaha 1,775

3 Kibiti 1,775

4 Kisarawe 1,775

5 Mafia 1,775

6 Mkuranga 1,775

7 Rufiji 1,775

JUMLA 12,425

iv.	 Mradi wa usambazaji wa gesi asilia kwa ajili ya kupikia katika Wilaya 
ya Mkuranga.

	 Mkataba wa Utoaji wa ruzuku kwa ajili ya kuwezesha ujenzi wa 
miundombinu ya kusambaza gesi asilia majumbani kwa wakazi 
ya Mkoa wa Pwani na Lindi ulisainiwa tarehe 21 Juni, 2024 kati ya 
Wakala wa Nishati Vijijini na Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC). Gharama ya mradi huu ni TZS. Bilioni 13,272,334,135.45 
ambapo Wakala unatoa ruzuku ya TZS. Bilioni 6,817,284,882.95 sawa 
na asilimia 51.4 ya gharama ili kuwezesha utekelezaji wake. Aidha 
gharama iliyobaki itagharamiwa na Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC). Mradi huu umehusisha usambazaji wa gesi asilia kwa 
urefu kilomita 21.5 kwa wateja 529. Mradi huu unatekelezwa katika 
wilaya ya Mkuranga.
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v.	 Ufungaji wa Mifumo ya LPG
	 Mifumo ya LPG imefungwa na katika gereza la Utete, Mkuza, 

Kilombero na Mafia. Mifumo hiyo bado haijaanza kutumika kwa sababu 
bado Magereza wapo katika hatua ya manunuzi ya mtoa huduma wa 
kusambaza majiko yatakayotumia LPG.

vi.	 Ujengaji wa miondombinu ya bayogesi
	 Magereza wameshampata mtoa huduma wa kujenga miundombinu ya 

bayogesi ambaye ni CAMARTEC na sasa wapo katika hatua za manunuzi 
ya vifaa vitakavyotumika katika ujenzi wa miundombinu hiyo. Jumla ya 
magereza matatu ya Mkoa wa Pwani yatafungiwa miundombinu hiyo 
kama ifuatavyo;

Jedwali Na. 6: Mchanganuo wa mifumo ya bayogesi itakayofungwa na 
kusambazwa

NA. MAGEREZA KIASI

1 Kigongoni Mfumo 1 wa bayogesi na majiko banifu 3

2 Ubena Mfumo 1 wa bayogesi na majiko banifu 3

3 Kibiti Mfumo 1 wa bayogesi na majiko banifu 3

Ibara ya 29: Katika kipindi cha miaka mitano ijayo ya utekelezaji wa 
Ilani ya CCM ya Mwaka 2025 – 2030 itaielekeza Serikali Kuimarisha 
Upatikanaji wa Nishati, Kwa kutekeleza miradi ya maendeleo inayogusa 
sekta za miundombinu kwa lengo la kuinua maendeeleo ya Mkoa na 
ustawi wa Wananchi.

Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) linaendelea kutekeleza miradi 
mbalimbali ya umeme katika Mkoa wa Pwani. Miradi ya kimkakati 
inayofanyika Mkoa wa Pwani ambapo inalenga utengenezaji na uimarishaji 
wa miundombinu ya umeme kwa ajili ya kurahisisha na kuboresha 
upatikanaji wa huduma ya umeme kwenye maeneo mbalimbali. Miradi hii 
ya kimkakati inaendelea kufanyika na ipo katika hatua mbalimbali kama 
ifuatavyo;

i.	 Upanuzi wa kituo cha kupozea umeme Mlandizi kutoka 120MVA 
hadi 240MVA – Mlandizi.

	 TANESCO inaendelea kutekeleza Upanuzi wa kituo cha Mlandizi kutoka 
120MVA hadi 240MVA chini ya mradi wa TTGRUP kwa gharama ya TZS. 
Bilioni 15. Mkandarasi ambaye ni TBEA anendelea na kazi. Utekelezaji 
wa mradi huu umefikia asilimia 98% na unatarajiwa kukamilika tarehe 
20 Juni, 2026.



37

Kituo cha Kupoza Umeme Mlandizi Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha

ii.	 Ujenzi wa kituo cha kupoza umeme cha Zegereni 2x120MVA, Kibaha 
Manispaa

	 Kiasi cha TZS. Bil 54.73. kimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa kituo 
cha kupoza umeme cha MVA 240 kwa uwekaji wa Transfoma mbili 
(2) zenye uwezo wa MVA 120 kila moja ili kuendana na ongezeko la 
viwanda. Utekelezaji wa mradi huu umefikia asilimia 5% ambapo upo 
katika hatua ya ulipaji fidia Wananchi. Mkandarasi aitwaye Xian Electric 
kutoka China yupo katika hatua ya usanifu wa kina katika eneo hilo.

iii.	 Ujenzi wa Njia ya Umeme msongo wa 33kV (Submarine) Chole – 
Jibondo (8 km)

	 Mradi wa TZS. Bilioni 9.35 kwa ajili ya utekelezaji wa mradi wa ujenzi 
wa miundombinu ya umeme kwa Visiwa(Vijiji) vya Juani na jibondo 
Wilaya ya Mafia. Mradi huu unahusisha kuweka waya unaopita chini 
ya bahari (Submarine Underground Cable). Mradi unatekelezwa na 
mkandarasi wa kizawa anayeitwa M/S Nakuroi Investment Company 
Limited. Wananchi wa Vijiji hivyo watanufaika na umeme huo, kazi 
inayoendelea ni usimamishaji nguzo na kuvuta waya kabla ya eneo ya 
maingilio ya bahari. Mradi umefikia 30%. Na unatarajiwa kukamilika 
mwaka 2026/27.

iv.	 Ujenzi wa Njia ya Umeme msongo wa 33kV (Submarine) Kisiju – 
Mafia (70 km)

	 Mradi huu bado upo hatua za awali.
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v.	 Ujenzi wa njia ya umeme msongo wa 220kV Pugu–Dundani, km 58
	 Ujenzi wa njia ya umeme ya msongo wa 220kV kutoka Pugu hadi 

Dundani Mkuranga (Mkandarasi Steg International Services wa Tunisia) 
kwa gharama ya TZS. bilioni 49. Utekelezaji umefikia 13.24 %.

vi.	 Ujenzi wa kituo cha kupoza umeme Dundani 2x120MVA
	 Mradi huu unalenga kukabiliana na ongezeko la wateja wadogo 

pamoja na viwanda. Mradi unaendelea na upo katika hatua za awali 
kabisa ambapo mkandarasi anaendea na kazi ya Kusawazisha eneo la 
mradi(levelling). Utekelezaji umefika asilimia 11.98%.

vii.	 Ujenzi wa Kituo kipya cha Msufini (Mkuranga) 400/220/33kV
	 Mradi huu wa Kituo kipya cha Msufini unagharimu kiasi cha TZS. 

bilioni 132 kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha kupoza umeme cha MVA 
300 kwa uwekaji wa Transfoma mbili (2) zenye uwezo wa MVA 150 
kila moja Transorma 2 zenye uwezo wa 90MVA kila moja ili kuendana 
na ongezeko la viwanda. Utekelezaji upo katika hatua ya ulipaji fidia 
Wananchi. Mkandarasi aitwaye TBEA kutoka China yupo ameanza 
utekelezaji, umefikia 30.5%.

viii.	Ujenzi wa njia ya umeme msongo wa 400kV Chalinze–Kinyerezi–
Mkuranga, km 125

	 Ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme ya 400kV kutoka kituo cha kupoza 
umeme Chalinze kwenda Mkuranga kupitia Kinyerezi( 136km) na 
Mkandandarasi anaitwa M/s TBEA Co. ltd kutoka China . Gharama 
ya mradi ni TZS. bilioni 158.94 na kazi ya utekelezaji wa mradi huu 
inaendelea na inatarajiwa kukamilika Desemba, 2026. Utekelezaji 
umefikia 66.66%.

ix.	 Ujenzi wa Kituo cha Kutolea Njia za Umeme(Switching Station) 
Tumbi

	 Ujenzi wa kituo hiki kilichopo Kibaha eneo la Tumbi unagharimu kiasi 
cha TZS. Bilioni 2.9. Kituo kitakuwa na uwezo wa kutoa laini tano 
ambazo zitahudumia maeneo ya TAMCO Viwandani, Pangani, Maili 
Moja, Kwa mathias, Soga na maeneo ya karibu. Mkandarasi aitwaye M/S 
EZEETEC Limited anaendelea na kazi, Mradi huu umeanza 01/08/2025 
na unatarajia kukamilika 02/08/2026. Utekelezaji umefikia 70%.

x.	 Ujenzi wa njia mbili za umeme wa msongo wa 33kV kutoka kituo cha 
kupooza umeme mlandizi (250MVA, 132/33kV) yenye urefu wa 46.8kM 
kwa lengo la kuimarisha umeme (voltage improvement) katika maeneo 
ya Bagamoyo hasa mapinga, kerege na zinga. Mradi umetekelezwa na 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia shirika la umeme 
Tanzania na kukamilika tarehe 19 Aprili, 2026 kwa gharama ya TZS 
3.177Billions.
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2.6.	 SEKTA YA MAJI

	 Ibara ya 37 ya Ilani ya CCM yenye lengo la kuimarisha upatikanaji wa Maji 
kwa Wananchi wote, Kuongeza upatikanaji wa huduma ya maji safi kwa 
Wananchi kutoka asilimia 85.15 hadi asilimia 95.56.

2.6.1.	 Pamoja na kutekeleza Maelekezo Mahususi kwenye Serikali imetekeleza 
pia Maelekezo ya Jumla katika Sekta ya Maji Vijijini kama ifuatavyo:–

	 Mkoa una jumla ya vijiji 410 na mitaa 109, hadi sasa vijiji 394 vinapata huduma 
ya maji yenye kujitosheleza na vijiji 16 havina huduma ya maji. Hali ya upatikanaji 
maji ni sawa na asilimia 88.65 ya wakazi wote wa Mkoa, ikiwa asilimia 84.3 ya 
wakazi waishio Vijijini na asilimia 93 ya wananchi waishio mijini.

i.	 Katika kipindi cha kuanzia Machi, 2021 mpaka Machi, 2026 Serikali 
imetekeleza na kukamilisha jumla ya miradi 67 katika vijiji 78 kwenye Wilaya 
7; Wilaya ya Mafia (Jojo,Bweni, Mibulani, Kidika, Chunguruma, Jibondo, 
Kifinge na Banja), Wilaya ya Rufiji (Tawi, Mtanza, Mohoro, Chumbi, Siasa, 
Nambunju, Mkongo na Nyamwage),Wilaya ya Kibaha (Minazimikinda, Mpiji, 
KimaraMisale, Kitomondo, RuvuStation, Kwala, Lukenge), Wilaya ya Kibiti 
(Jaribu Mpakani, Kikale, Mtunda, Kilulatambwe, Mchungu, Mahege, Kivinja 
“A”, Mjawa, Miwaga, Ngulakula na Ruaruke), Wilaya ya Kisarawe (Msanga, 
Mianzi, Mafizi, Boga, Mengwa, Vinga’andi, Kului, Pangaramwingereza, 
Chole, Kwala na Bembeza), Wilaya ya Bagamoyo (Lwazi, Mataya, Mandawe, 
Mlingotini, Kwamduma, Mkoko, Fukayosi, Chamgoi, Mtambani, Chauru, 
Pingo, Kidogozero, Kitonga, Milo, Diozile, Kwamsanja, Kwavuli, Tambala, 
Matipwili, Kidomole na Kitame) na Wilaya ya Mkuranga (Mkerezange, 
Kigoda, Mwanambaya, Yavayava, Msorwa, Kolagwa, Kalole, Nasibugani, 
Kimanzichana Magharibi, Kimanzichana Kusini, Kimanzichana Kaskazini 
na Nganje) iliyogharimu jumla ya TZS. 44,108,561,878.84 na kunufaisha 
wakazi 330,098 sawa na asilimia 10.2 ya wakazi wa Mkoa. Aidha miradi 
24 katika vijiji 68 yenye gharama ya TZS. 17,000,911,549.31 inaendelea 
kutekelezwa. Miradi 11 inatarajiwa kukamilika ifikapo Juni, 2026 na 
kunufaisha wakazi 38,955 (sawa na asilimia 1.9) hivyo kufikia asilimia 86.2 
ya kiwango cha upatikanaji maji safi na salama kwa wakazi waishio vijijini;
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Mradi wa Maji katika Kijiji cha Ndundutawa Halmashauri ya Mji Rufiji

Mradi wa Maji katika Kijiji cha Sotele Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga



41

Uzinduzi wa Mradi wa Maji katika Kijiji cha Sotele Halmashauri ya 
Wilaya ya Mkuranga

Mradi wa Maji katika Kijiji cha Mlanzi Halmashauri ya Wilaya ya Kibiti
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ii.	 Pia katika utekelezaji wa program ya uchimbaji wa visima 900, Mkoa 
umetumia jumla ya TZS. 3,299,154,740.81 kwa ajili ya kazi ya utafutaji wa 
vyanzo vya maji, uchimbaji visima na ujenzi wa vizimba katika maeneo 40 
ya Mkoa. Jumla ya visima vya maji (34) vimekamilika,Maunganisho kutoka 
bwawa la mjembe (1) na maunganisho (5) kutoka bomba kuu la DAWASA 
yamekamilika.

2.6.2.	 Serikali imetatua kero ya upatikanaji wa Maji kupitia Mamlaka ya Maji safi 
na Usafi wa Mazingira Dar es salaam (DAWASA) kama ifuatavyo: –

a)	 Kuongeza Upatikanaji wa Huduma ya Maji
	 Kuongeza idadi ya wateja waliounganishiwa huduma ya maji kutoka kaya 

33,236 hadi kufikia kaya 37,591 machi, 2026.
i.	 Kuongeza kiwango cha upatikanaji wa huduma ya maji kufikia wastani 

wa asilimia 93; na
ii.	 Kuendelea kuboresha mtandao wa maji katika kata zote 13 

zinazohudumiwa.

b)	 Utekelezaji wa Miradi ya Kimkakati
i.	 Kuanzishwa kwa Mradi wa Maji Tamco – Pangani wenye thamani 

ya Tsh bilioni 8.99, unaolenga kuongeza upatikanaji wa maji kutoka 
asilimia 20 hadi kufikia asilimia 95 katika maeneo ya Pangani na kata 
jirani; na

ii.	 Kuendelea na miradi ya usanifu na utekelezaji katika kata zenye 
changamoto ya maji kama;-

l	 Kata ya Viziwaziwa
	 Tayari umefanyika usanifu wa mradi mkubwa wa maji ambao 

utamailiza kero ya maji eneo lote la Viziwaziwa na mitaa yake 
yote. Mradi utahusisha ujenzi wa mtandao wa bomba urefu wa 
km 38.191, ujenzi wa Tanki lenye ujazo wa lita Milioni 1 na laki 
tano na utagharimu kiasi cha TZS. bilioni 6.5 ambapo kwa sasa 
usanifu bado unaendelea.

l	 Kata ya Kongowe
	 Usanifu umefanyika wa mradi mkubwa wa maji ambao utamaliza 

kero ya maji eneo la Kata ya Kongowe na mitaa yake yote. Mradi 
utahusisha ujenzi wa mtandao wa bomba urefu wa km 5.540 na 
huu utagharimu kiasi cha TZS. 177,332,099.25 millioni ambapo 
kwa sasa usanifu umeshakamilika kwa utekelezaji.

l	 Kata ya Soga
	 Usanifu umefanyika wa mradi wa maji ambao utamaliza kero ya 

maji eneo la Kata ya Soga kitongoji cha Kigero. Mradi utahusisha 
ujenzi wa mtandao wa bomba urefu wa km 3.959 kwa upande 
wa kigero na huu utagharimu kiasi cha TZS. 81,564,474 na 
utekelezaji unaendelea.
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3.0	 UTEKELEZAJI WA ILANI YA CCM KISEKTA KATIKA MAENEO 
MENGINE YENYE MAELEKEZO YA JUMLA

	 Mkoa wa Pwani umeendelea na utekelezaji wa maelekezo ya Ilani ya CCM 
katika maeneo yenye Maelekezo ya Jumla katika sekta mbalimbali kama 
ifuatavyo;-

3.1.	 SEKTA YA VIWANDA

	 Katika utekelezaji wa Ibara ya 23(a) ya Ilani ya CCM; Kuandaa na kuhuisha 
wasifu wa uwekezaji wa mkoa na wilaya. Mkoa umefanikisha kufanya 
yafuatayo;-

	 Kuandaa mwongozo wa uwekezaji ambao utaambatana na wasifu wa 
uwekezaji wa kila Wilaya na Mkoa kwa ujumla ambapo kazi imefikia asilimia 
30 ya utekelezaji.

	 Katika utekelezaji wa Ibara ya 23(b) ya Ilani ya CCM; Kutenga maeneo ya 
uwekezaji yenye ukubwa wa hekta 101,798 katika maeneo ya Chamakweza, 
Razaba, Kwala, Ruvu, Magindu, Soga, Kikongo, Zegereni, Mbwawa Pangani, 
Misugusugu, Jaribu Mpakani, Bungu na Mtawanya, Visegese, Mbezi, 
Chemchemi Nyamato na Mkiu. Mkoa umefanikiwa kufanya yafuatayo;-

	 Mkoa kupitia Halmashauri zake zote tisa (9) umetenga maeneo kwa ajili ya 
uwekezaji ambapo Kongani (Industrial and Agricultural Parks) na Maeneo 
Maalum ya Uwekezaji (Investment Zones) kwa ajili ya ujenzi wa viwanda, 
Maeneo hayo yameongezeka kutoka 27 mwaka 2025 hadi 34 mwaka 2026, 
Maeneo haya yana jumla ya Ekari 116,718.39.

	 Katika utekelezaji wa Ibara ya 23(c) ya Ilani ya CCM; Kujenga miundombinu 
wezeshi ikiwemo barabara, umeme na maji katika maeneo yaliyotengwa 
kwa ajili ya uwekezaji; Mkoa umefanikiwa kufanya yafuatayo;-

i.	 Kibaha DC - Barabara yenye urefu wa KM 20 ya kutoka Nzinga hadi Ruvu 
Stesheni imechongwa kuingia eneo la uwekezaji Sino Dar na kuwekwa 
makalavati matatu kwa gharama ya TZS. 55,000,000;

ii.	 Maandalizi ya utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa bomba la gesi asilia kutoka 
Kinyerezi (Dar) hadi Chalinze unaendelea; Upembuzi yakinifu, Usanifu wa 
awali wa kihandisi na tathmini ya athari za mazingira unaendelea.
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Matengenezo ya Barabara ya kuelekea Kongani ya Sino-Dar iliyopo 
Kwala-Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha

	 Katika utekelezaji wa Ibara ya 23(d) ya Ilani ya CCM; Kujenga kongani 
za viwanda 48 katika maeneo ya Tazara, Chamakweza, Kwala Dutumi, 
Magindu, Kikongo na Soga, Pangani, Mbwawa, Zegereni na Misugusugu, 
Visegese, Nyamato na Mbezi, Nyamwage, Kibiti; Mkoa umefanikiwa kufanya 
yafuatayo;-

	 Kutenga maeneo kwa ajili ya uwekezaji ambapo Kongani (Industrial and 
Agricultural Parks) na Maeneo; maalum ya Uwekezaji (Investment Zones) 
kwa ajili ya ujenzi wa viwanda, Maeneo hayo yameongezeka kutoka 27 
hadi 34 mwaka 2026, Maeneo haya yana jumla ya Ekari 116,358.37 kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali namba 7.

Jedwali Na. 7: Mchanganuo wa Maeneo ya Uwekezaji Mkoa wa Pwani

Na. HALMASHAURI JINA LA KONGANI KATA EKARI

1 Mkuranga Dundani Mkuranga 17.77

2 Mkuranga Dundani Mkuranga 66.72

3 Mkuranga Vikindu Vikindu 59.31

4 Mkuranga Kisemvule Vikindu 22.73

5 Mkuranga Kisemvule Vikindu 17.57

6 Mkuranga Mwanambaya Mipeko 42.01

7 Mkuranga Mkiu Nyamato 12,355

8 Mkuranga Soap and Allied 
Compan Lited -Kazole

Vikindu Kazole 1,236

9 Mkuranga Kilua Industrial Park Kiparang`anda 52
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Na. HALMASHAURI JINA LA KONGANI KATA EKARI

10 Chalinze Pingo Pingo 78

11 Chalinze Chamakweza Pera 247.11

12 Mafia Shamba la Nduji-Baleni Nduji 30.3

13 Mafia Mwamizi Ndagoni Ndagoni 600

14 Mafia Utumaini Ndagoni Ndagoni 4040

15 Bagamoyo Kamal Industrial Estate Kerege 352

16 Bagamoyo TISEZA Bagamoyo Zinga na Kiromo 24155.29

17 Bagamoyo Kongani ya Vijana zinga 60

18 Kisarawe Kisarawe Industrial Park Kazimzumbwi 2471.05

19 Kibaha DC Modern Industrial Park Kikongo 1077

20 Kibaha DC Kwala Industrial 
Industrial Park

Kwala 2500

21 Kibaha DC Soga Soga 950

22 Kibaha DC Kikongo Kikongo 4957.5

23 Kibaha DC Kwala Kwala 502

24 Kibaha DC Dutumi - Madege Dutumi 2463

25 Kibaha DC TISEZA - Kwala Kwala 24,216

26 Kibaha DC Sino Dar Kwala 625

27 Kibaha DC Elsewedy Kikongo 650

28 Kibaha DC Gaini Kikongo 205

29 Kibaha MC Zegereni Visiga 21,057.29

30 Kibaha MC TAMCO Tangini 496.68

31 Kibaha MC Miyomboni Misugusugu 84.02

32 Kibaha MC Vikawe - Pangani Pangani 1123.61

33 Kibaha MC Misugusugu Misugusugu 1111.3

34 Kibaha MC Mbwawa Mbwawa 8,797.11

	 Katika utekelezaji wa Ibara ya 23(e) ya Ilani ya CCM; Kuandaa na kutekeleza 
mpango wa ushirikiano baina ya Sekta ya Umma na Binafsi. Mkoa 
umefanikisha yafuatayo:-

	 Serikali inashirikiana na Sekta Binafsi kupitia vikao mbalimbali vya pamoja 
vya wadau wa sekta Binafsi na Umma “Public Private Dialogue” vikao hivyo 
vimeimarisha Mashauriano na Ushirikiano baina ya Serikali na Sekta Binafsi 
katika kuboresha mazingira ya Uwekezaji na kufanya biashara. Kwa mwaka wa 
fedha 2025/26 hadi kufikia Machi, 2026 jumla ya vikao 3 na baraza la biashara 
la Mkoa 1 limefanyika.
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	 Katika utekelezaji wa Ibara ya 28(a) ya Ilani ya CCM; Kuongeza maeneo 
yaliyotengwa kwa ajili ya uanzishaji wa viwanda kutoka hekta 68,227.10 
hadi hekta 103,331; Mkoa umefanikiwa kufanya yafuatayo;-

	 Kutenga maeneo kwa ajili ya uwekezaji ambapo Kongani (Industrial and 
Agricultural Parks) na Maeneo Maalum ya Uwekezaji (Investment Zones) kwa 
ajili ya ujenzi wa viwanda, Maeneo hayo yameongezeka kutoka 27 mwaka 
2025 hadi 34 mwaka 2026, Maeneo haya yana jumla ya Ekari 116,358.37 
ikiwa ni moja ya fursa zinazovutia uwekezaji katika Mkoa wa Pwani. Maeneo 
haya yanajumuisha maeneo maalum ya kiuchumi (SEZ) 5 (Kwala, Bagamoyo, 
Vigor SEZ, Min Xin na Kamal); kongani za viwanda 15 (Kwala, Modern,TAMCO, 
Dundani, Elsewedy, Grei, Gain, Soap and Allied, Kilua, Misugusugu, Mkiu, 
Kongani ya Vijana, Sinodar na Kibaha Industrial Park) na maeneo mengine 14 
katika Wilaya zote ndani ya Mkoa.

	 Katika utekelezaji wa Ibara ya 28(b) ya Ilani ya CCM; Kujenga miundombinu 
ya maji, umeme na barabara katika maeneo ya viwanda ili kuweka mazingira 
wezeshi ya uwekezaji. Mkoa umefanikiwa kufanya yafuatayo;-

	 Kuendelea kuweka miundombinu wezeshi ya Barabara, umeme, maji kwa 
kushirikiana na taasisi husika kama DAWASA, TANROADS, TARURA, 
TANESCO, RUWASA n.k ili kuvutia zaidi wawekezaji kama ifuatavyo;-

i.	 Katika kuimarisha hali ya umeme viwandani eneo la Kwala, Zegereni 
na Mlandizi, Shirika limeongeza Transformer kubwa eneo la Mlandizi ya 
ukubwa wa 50MVA;

ii.	 Kisarawe DC - barabara yenye urefu wa Km 11 imechongwa kutoka 
Ofisi ya Serikali za Mitaa kuelekea eneo la viwanda Visegese pamoja na 
barabara za ndani za eneo hilo kwa gharama ya TZS. 13,000,000;

iii.	 Mkuranga DC - Barabara yenye urefu wa KM 10 kutoka Kisarawe II 
hadi kazole park kwa ajili ya kurahisisha kufika eneo la Kazole industrial 
Park (SOAP and ALLIED), imeboreshwa kiwango cha changarawe na 
kutengeneza madaraja 2 onesha yenye gharama kiasi gani, kazi za 
kupeleka umeme inaendelea;

iv.	 Utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa bomba la gesi asilia kutoka Kinyerezi 
(Dar) hadi Chalinze unaendelea; Upembuzi yakinifu, Usanifu wa awali wa 
kihandisi na tathmini ya athari za mazingira unaendelea; na

v.	 Usambaji wa maji katika maeneo ya viwanda unaendela ili kuwa 
upatikanajiwa maji ya kutesheleza katika uzalishaji Viwandani.
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	 Katika utekelezaji wa Ibara ya 28(d) ya Ilani ya CCM; Kuanzisha na kuendeleza 
kongani za viwanda 49 na Maeneo Maalumu 10 ya Kiuchumi (SEZs), pamoja 
na maeneo huru 15 ya biashara. Mkoa umefanikiwa kufanya yafuatayo;-

	 Mkoa umeanzisha maeneo mapya saba (7) ya uwekezaji yenye ukubwa wa 
ekari 15,676 na kufanya Mkoa kuwa na jumla ya maeneo 34 ya uwekezaji 
yenye ukubwa wa ekari 116,358.37.

Jedwali Na. 8: Mchanganuo wa Maeneo Mapya ya Uwekezaji

Na Halmashauri Jina la Eneo la 
Kongani Kata Mmiliki Ekari

1. Mkuranga DC Mkiu Nyamato Kusini 
Gateway Co

Ltd

12,335

2. Mkuranga DC Soap and Allied 
Company

Limited -Kazole

Vikindu Kazole Baohoon 
Company

Ltd

1,236

3. Mkuranga DC Kilua Industrial 
Park

Kiparang`anda Kilua Industrial 
Park

52

4. Kibaha MC Misugusugu Misugusugu Wananchi 1,111.3

5. Kibaha DC Sino Dar Kwala Sino Dar Co. 
Ltd

625

6. Kibaha DC Gaini Kikongo Gaini 205

7. Bagamoyo DC Kongani ya 
Vijana

Zinga TISEZA 60

	 Katika utekelezaji wa Ibara ya 28(e) ya Ilani ya CCM; Kuanzisha viwanda 
vikubwa 45, viwanda vya kati 71 na viwanda vidogo 182. Mkoa umefanikiwa 
kufanya yafuatayo;-

i.	 Kuongeza Idadi ya Viwanda kutoka Viwanda 1,631 hadi 1,722 Machi, 
2026 Viwanda 226 ni vikubwa, 231 vya kati, 248 vidogo na 1,017 vidogo 
sana. Katika kipindi cha uongozi wa Serikali ya Awamu ya Sita jumla ya 
viwanda 335 vimejengwa kati ya viwanda hivyo 148 ni vikubwa, 121 
viwanda vya kati, 66 viwanda vidogo kati ya hivyo, viwanda 82 vipo katika 
hatua mbalimbali za ujenzi. 

ii.	 Kuongeza ajira za moja kwa moja kutoka 20,112 mwaka 2025 hadi 22,289 
mwaka 2026 na ajira zisizo za moja kwa moja zaidi ya 62,000.
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Kiwanda cha kuzalisha Vioo cha Keda (Keda Glass) kilichopo kijiji cha Mbezi 
Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga

	 Katika utekelezaji wa Ibara ya 28(f) ya Ilani ya CCM; Kujenga mitaa 15 
ya viwanda ambayo ina miundombinu muhimu kwa ajili ya kuwasaidia 
wajasiriamali kuanzisha na kuendeleza viwanda vidogo na vya kati. Mkoa 
umefanikiwa kufanya yafuatayo;-

	 Mkoa umetenga eneo jipya moja (1) kwa ajili ya kujenga mtaa wa viwanda lenye  
ukubwa wa ekari 60 ( Kongani ya Vijana). Eneo hilo lipo katika Halmashauri ya 
Mji wa Bagamoyo. Taratibu za kuendeleza eneo hilo zinaendelea.

	 Katika utekelezaji wa Ibara ya 28(g) ya Ilani ya CCM; Kuongeza utoaji wa 
leseni za biashara kutoka 27,340 hadi 49,927. Mkoa umefanikiwa kufanya 
yafuatayo;-

i.	 Utoaji wa leseni za Biashara kutoka 27,340 kwa mwaka 2025 hadi 36,699 
mwaka 2026;

ii.	 Kutoa elimu kuhusu biashara, Nembo ya Taifa ya Bidhaa, Ubora wa Bidhaa, 
Haki ya Mlaji kwa wafanyabiashara na wajasiriamali ambapo Jumla ya 
wadau 7,491 wamepatiwa elimu ya ujasiriamali; na

iii.	 Utoaji wa huduma za biashara na uwekezaji zimeboreshwa kupitia kituo 
cha huduma za pamoja “One Stop Center” kilichopo katika Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa wa Pwani ambapo Taasisi Wezeshi 21 huwepo siku za Jumanne 
na Alhamisi ya kila Wiki ikiwa ni pamoja na kufanya ufuatiliaji wa pamoja 
kukagua na kutoa ushauri wa kitaalamu. Aidha, huduma hutolewa katika 
ngazi za Halmashauri kupitia Madawati maalum ya Uwekezaji.
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	 Katika utekelezaji wa Ibara ya 28(h) ya Ilani ya CCM; Kuongeza maeneo 
ya biashara kwa wafanyabiashara wadogo kutoka 521 hadi 1,554. Mkoa 
umefanikiwa kufanya yafuatayo;-

i.	 Serikali imetenga maeneo maalum (masoko) kwa ajili ya Wafanyabiashara 
Wadogo (Wamachinga) katika Halmashauri zote. Mkoa unajumla ya 
masoko 43 ambayo yanatumiwa na wafanyabiashara.

ii.	 Mkoa una ofisi kwa ajili ya shughuli za Machinga katika Halmashauri ya 
Kibaha Mji iliyojengwa kwa fedha zilizotolewa na Mheshimiwa Dkt Samia 
Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri wa Tanzania.

3.2.	 SEKTA YA TEHAMA

	 Kukuza na kuimarisha matumizi ya sayansi na teknolojia katika shughuli za 
kiuchumina kijamii.

	 Ibara 38 (d): Kuongeza maeneo ya umma yenye huduma ya mawasiliano ya 
intaneti yenye kasi ili kukuza matumizi sayansi na teknolojia;-

	 Mwaka wa fedha 2025/2026, Serikali imeendelea kuimarisha miundombinu ya 
mawasiliano katika Mkoa wa Pwani kupitia ujenzi wa kilomita 344 za Mkongo 
wa Taifa kwa lengo la kuongeza upatikanaji wa huduma bora za intaneti na 
mawasiliano ya uhakika kwa wananchi, taasisi na sekta mbalimbali za uzalishaji. 
Ujenzi huo umeiwezesha Serikali kuimarisha mazingira ya kidijitali na kuongeza 
ufanisi katika utoaji wa huduma za kijamii na kiuchumi ndani ya Mkoa.

	 Aidha, Kituo cha Mkongo wa Taifa kimejengwa Wilaya ya Kibiti ili kuongeza 
upatikanaji na ubora wa huduma za mawasiliano kwa wananchi, taasisi pamoja 
na shughuli za viwanda katika maeneo jirani. Vilevile, huduma za mawasiliano 
katika eneo la Muhoro zimeboreshwa kwa kuunganishwa na Mkongo wa Taifa 
kupitia ujenzi wa kilomita 45 za miundombinu ya mawasiliano. Sambamba na 
hatua hiyo, ujenzi wa miundombinu ya kupeleka huduma za Mkongo wa Taifa 
katika eneo la Zegereni Industrial Park umeanza kwa urefu wa kilomita 22 kwa 
lengo la kuimarisha mazingira ya uwekezaji na maendeleo ya viwanda kupitia 
huduma za kisasa za mawasiliano.

	 Katika kuendelea kusogeza huduma za mawasiliano karibu na wananchi, 
Serikali imeimarisha huduma za Fiber ambapo wananchi 5195 wamefikiwa 
na huduma ya Fiber to the Home (FTTH). Huduma hii inawezesha wananchi 
kuunganishiwa intaneti ya kasi moja kwa moja majumbani na hivyo kurahisisha 
matumizi ya huduma mbalimbali za kidijitali ikiwemo biashara mtandao, elimu, 
mikutano ya mtandao, huduma za kifedha pamoja na upatikanaji wa taarifa 
kwa haraka na uhakika. Hatua hii ni sehemu ya utekelezaji wa Ilani ya Chama 
cha Mapinduzi ya mwaka 2025/2030 inayolenga kuimarisha miundombinu 
ya TEHAMA na kuongeza upatikanaji wa huduma bora za mawasiliano kwa 
wananchi.
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	 Katika kuendelea kusogeza huduma za mawasiliano karibu na wananchi, Katika 
mwaka 2025, Serikali kupitia Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) 
imeendelea kuboresha huduma za mawasiliano katika Mkoa wa Pwani ambapo 
jumla ya minara 30 ya mawasiliano imejengwa na kuwashwa katika wilaya 
mbalimbali za mkoa huo. Kati ya minara hiyo, Wilaya ya Bagamoyo imepata 
mnara 1, Kibaha minara 4, Kibiti minara 8, Kisarawe minara 8, Mafia minara 3, 
Mkuranga minara 5, na Rufiji mnara 1. Utekelezaji wa miradi hiyo umechangia 
kwa kiasi kikubwa kupanua huduma za mawasiliano hususan katika maeneo 
ya vijijini na maeneo yaliyokuwa na changamoto ya upatikanaji wa huduma za 
simu na intaneti.

	 Aidha, katika mwaka wa fedha 2025/2026, UCSAF inaendelea na utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ya mawasiliano ya simu ambapo Mkoa wa Pwani 
umenufaika na jumla ya minara 17 mipya. Kati ya hiyo, minara 4 itajengwa 
kupitia mradi wa awamu ya 10 na minara 13 kupitia mradi wa awamu ya 11. 
Serikali kupitia UCSAF inaendelea kuchukua hatua madhubuti za kuhakikisha 
kila mwananchi anapata huduma bora za mawasiliano kwa lengo la kuchochea 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Kupitia juhudi hizi, wananchi wengi hasa wa 
maeneo ya vijijini wameendelea kunufaika na huduma za mawasiliano ambazo 
zimeimarisha shughuli za biashara, elimu, afya pamoja na upatikanaji wa taarifa 
muhimu kwa maendeleo ya taifa.

3.3.	 SEKTA YA ELIMU

	 Katika utekelezaji wa Ibara ya 35 ya Ilani ya CCM

	 Sekta ya Elimu imeendelea kufanya vizuri kwa kuhakikisha kuwa Wanafunzi 
wote wanapata fursa ya Elimu ya Msingi. Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja 
na;-

i.	 Serikali kuendelea kutekeleza Mpango wa Elimu bila Ada kuanzia elimu 
ya awali hadi kidato cha sita;-

	 Serikali imeendelea kutoa fedha kila mwezi kugharamia Elimu msingi 
bila malipo katika maeneo ya ruzuku ya uendeshaji wa shule (capitation), 
chakula, fidia ya ada ya wanafunzi na posho ya madaraka kwa Walimu 
Wakuu, Wakuu wa Shule na Maafisaelimu Kata. Katika kipindi cha Julai, 
2025 hadi Machi, 2026 Mkoa umepokea TZS. 15,757,952,914.00 kwa ajili 
ya shule za awali na msingi na Sekondari ambapo kati ya hizo Kiasi cha 
TZS. 4,399,941,947.00 ni kwa ajili ya elimu ya awali na msingi na kiasi cha 
TZS. 11,358,010,967.00 kwa ajili ya kugharamia Elimu ya sekondari.

ii.	 Kuongeza idadi ya Shule za Msingi na Shule za Sekondari

	 Fursa ya upatikanaji wa elimu ya Msingi na sekondari katika Mkoa 
imeogezeka kutokana na kuongezeka kwa idadi ya shule za Msingi kutoka 
693 hadi 862 Machi, 2026 ambapo 662 ni za Serikali na 200 ni zisizo za 
Serikali na shule za sekondari kutoka 194 hadi kufikia shule 296 Machi, 
2026 ambapo 197 ni za Serikali na 99 ni zisizo za Serikali. Ongezeko la 
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shule kutoka Julai 2025 mpaka Machi, 2026 ni shule 36. Ongezeko la 
shule za msingi ni 27 za serikali ni 12 na binafsi ni 15 na Sekondari ni 9 za 
Serikali ni 7 na Binafsi 2.

Shule mpya ya Sekondari Mbezi Gongoni, Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga

iii.	 Kuongeza idadi ya vyumba vya madarasa ya shule za msingi na madarasa 
ya shule za Sekondari.

	 Mkoa umeendelea na juhudi za kuhakikisha unaongeza vyumba vya 
madarasa ili kuboresha ufundishaji na ujifunzaji. Hadi kufikia Juni, 2025 
idadi ya vyumba vya madarasa vilikuwa 10,622 (Msingi 6,076, sekondari 
4,546). Kutoka Julai, 2025 hadi Machi, 2026 vyumba vya madarasa 
vilivyojengwa ni 570 (msingi 312, sekondari 258) na kufanya jumla ya 
vyumba vya madarasa kufikia 11,171 (Msingi 6371, Sek 4800).

Ujenzi wa madarasa mapya katika Halmashauri ya Mji Bagamoyo
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iv.	 Kuongeza nyumba za walimu wa shule za msingi na sekondari.

	 Mkoa umeendelea na juhudi za kuhakikisha unaboresha mazingira ya 
walimu kwa kuboresha makazi ikihusisha ujenzi wa nyumba za walimu. 
Hadi kufikia Juni, 2025 Mkoa ulikua na jumla ya nyumba za walimu 4,163 
(Msingi 3,064, Sekondari 1,099). Aidha, Katika kipindi cha Julai, 2025 
hadi kufikia Machi, 2026 jumla ya nyumba 52 (msingi 32, Sekondari 20) 
zimejengwa na kufanya jumla ya nyumba za walimu kufikia 3110 zikiwamo 
(Msingi 1696, sek 1414).

v.	 Kuandaa na kutekeleza mpango wa kuwapatia chakula wanafunzi 
shuleni.

	 Mkoa unaendelea kutekeleza mpango wa utoaji wa huduma ya chakula 
shuleni ili kuhakikisha wanafunzi wote wanapata chakula wakiwa shuleni. 
Jumla ya wanafunzi ni 608,289 (msingi 441,981, sek 166,308) kati yao 
wanafunzi 402,802 (msingi 316,899 sawa na asilimia 71.70 na Sek 85,903 
sawa na asilimia 51.65) wanapata chakula wakiwa shuleni. Juhudi za 
kuhakikisha wanafunzi wote wanapata chakula wakiwa shuleni zinafanyika.

vi.	 Kujenga vyuo 6 vya ufundi (VETA)

	 Mkoa katika kipindi cha mwaka 2020 hadi 2025 umepokea fedha jumla 
sh. 13,104,514,004.97 kwa ajili ya ujenzi wa vyuo sita (6) kati ya 2 
vimekamilika na vinatumika vya ufundi Stadi (VETA) katika Halmashauri 
za Wilaya za Mafia, Rufiji, Kibiti, Mkuranga, Chalinze na Kisarawe. Ujenzi 
wa vyuo hivyo vya VETA umekamilika na vinatumika.

vii.	 Kuongeza ufaulu kwa wanafunzi wa darasa la saba kutoka asilimia 83 
hadi asilimia 100, kidato cha nne kutoka asilimia 83 hadi 100 na kidato 
cha sita kutoka asilimia 98 hadi 100.

	 Kiwango cha Ufaulu wa Mitihani ya Darasa la Saba umeongezeka kutoka 
asilimia 83.16 mwaka 2022 hadi asilimia 87.21 mwaka 2025, Darasa la 
Nne kutoka asilimia 88.14 ya mwaka 2022 hadi kufikia 89.12 ya mwaka 
2025, Kidato cha Pili Kutoka asilimia 79.93 mwaka 2022 hadi asilimia 
85.86 ya mwaka 2025, Kidato cha nne kutoka asilimia 83.84 mwaka 2022 
hadi asilimia 93.60 mwaka 2025 na kidato cha sita ufaulu ni asilimia 99.85 
kwa mwaka 2024 na kwa mwaka 2025 ni asilimia 99.59.

	 Ili kuhakikisha ubora wa elimu unaimarika na kuboresha ufaulu, Mkoa 
umeanzisha Matumizi ya Tehama katika Ufundishaji na Ujifunzaji. Hii 
itasaidia kutatua changamoto ya upungufu wa walimu hususan wa 
masomo ya sayansi na Hisabati. Shule 22 za Sekondari za Mkoa wa Pwani 
zimepatiwa vifaa vya TEHEMA kwa ajili ya uanzishwaji wa darasa janja. 
Shule hizo ni Bagamoyo Sekondari na Chasimba (Bagamoyo), Mbwewe 
(Chalinze DC), Kilangalanga, Ruvu, Samia Mtongani(Kibaha dc), Shimbo 
Mkuza, Kibaha Boys (Kibaha MC), Dr Samia Lumyozi, Kibiti (Kibiti DC), Jokate 
Mwegelo, Minaki, Kitanga Kisarawe (Kisarawe Dc), Raptha, Kidawendui 
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(Mafia DC), Kilimahewa, Kizapala, Kazole (Mkuranga), Bibi Titi Mohamed, 
Chemchem Rufiji, Rufiji, Ikwiriri (Rufiji TC). Halmashauri ya Manispaa ya 
Kibaha imetenga milioni 59 katika mwaka wa fedha 2025/2026 kwa ajili 
ya uanzishwaji wa darasa janja katika shule ya Sekondari Bundikani.

viii.	Kuongeza uandikishaji wa wanafunzi wa elimu ya awali kutoka wanafunzi 
158,538 hadi wanafunzi 205,736 darasa la kwanza kutoka 61,442 hadi 
73,814, kidato cha kwanza kutoka 36,218 hadi 61,198 na kidato cha tano 
kutoka 7124 hadi 13,822.

a.	 Uandikishaji wa wanafunzi wa elimu ya awali.
	 Kwa mwaka 2026 Malengo ya uandikishaji wa wanafunzi wa Elimu 

ya Awali ni 57,655. Hadi kufikia Machi, 2026 jumla ya wanafunzi wa 
awali walioandikishwa ni 42,638 sawa na asilimia 73.95.

b.	 Uandikishaji wa Wanafunzi wa Darasa la Kwanza.
	 Kwa mwaka 2026 Malengo ya uandikishaji wa wanafunzi wa darasa la 

kwanza ni 57,689. Hadi kufikia tarehe 27.03.2026 jumla ya wanafunzi 
wa darasa la kwanza la kwanza walioandikishwa ni 60,626 sawa na 
asilimia 105.09.

c.	 Uandikishaji wa Wanafunzi wa MEMKWA
	 Kufikia tarehe 27.03.2026 wanafunzi wa MEMKWA walioripoti ni 477.

d.	 Uripoti wa Wanafunzi wa Kidato cha Kwanza
	 Hadi kufikia machi, 2026 jumla ya Wanafunzi 34,102 wameripoti 

wakiwamo wavulana 15,666 na wasichana 18,436 sawa na asilimia 
89.14 ya wanafunzi 39,590 waliochaguliwa.

ix.	 Mwaka 2025/2026 Mkoa umepokea TZS 7,873,124,370.40 kwa ajili ya 
kuboresha miundombinu ya shule za msingi na sekondari. Katika kiasi 
hicho TZS. 4,582,695,937.40 ni mapato ya ndani, TZS 1,756,265,925.00 
zimepokelewa kutoka Serikali Kuu na TZS. 1,534,162,508.00 zimepokelewa 
kupitia Wadau mbalimbali, Wafadhili na Nguvu za Wananchi. Fedha hizi 
ni kwa ajili ya ujenzi wa madarasa 219, matundu ya vyoo 252, nyumba za 
walimu 18, mabweni 15 na vyumba vya maabara 27.

x.	 Mkoa umeimarisha ufundishaji na ujifunzaji kwa kuwajengea uwezo 
Maafisa Elimu Kata 133, Walimu Wakuu 609 na walimu 4,181 kuhusu 
mbinu za kufundishia na kujifunzia. Pia Mkoa umewajengea uwezo katika 
ufundishaji na ujifunzaji walimu wa Elimu ya Awali 313 kuhusu matumizi 
ya njia shirikishi na vifaa vya Elimu ya Awali vilivyoboreshwa.

xi.	 Mkoa kwa kushirikiana na Shirika la Cambridge Education kupitia mradi 
wa Shule Bora umeanzisha zana ya utambuzi wa mabadiliko ya hali ya 
hewa utakaokuwa na uwezo wa kutambua mabadiliko ya hali ya hewa ili 
kuzuia majanga shuleni yanayoweza kusababishwa na mabadiliko ya hali 
ya hewa. Zana hiyo inategemewa kukabidhiwa rasmi mwezi Machi 2026.
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xii.	 Matumizi ya Tehama katika Ufundishaji na Ujifunzaji. Katika jitihada za 
kutatua changamoto ya upungufu wa walimu hususan wa masomo ya 
sayansi na Hisabati katika Shule za Sekondari Mkoa umeteua Shule ya 
Sekondari Kibaha kuwa kiungo cha Shule za Sekondari katika ufundishaji 
mubashara (Live Teaching) kwa kuwa vifaa vya ufundishaji vimefungwa 
katika madarasa mawili kwenye shule hiyo. Majaribio ya ufundishaji 
yamefanyika ambapo mwalimu wa shule ya Sekondari Kibaha ameweza 
kufundisha wanafunzi wa shule hiyo pamoja na wanafunzi wa shule ya 
Sekondari ya Dodoma.

	 Mafanikio yaliyopatikana kupitia ufundishaji wa darasa janja yamesababisha 
kuwepo kwa haja ya kuongeza madarasa hayo nchini ambapo Serikali ilitoa 
maelekezo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuchagua Shule ya Sekondari 
1 (kila Halmashauri) na kutenga fedha kiasi cha TZS. 59,550,000.00 katika 
bajeti kwa mwaka wa fedha 2024/25 kupitia mapato ya ndani kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa vya miundombinu ya darasa janja moja au zaidi katika 
Shule zilizochaguliwa.

	 Ufundishaji wa darasa janja utasaidia kukabiliana na changamoto ya 
upungufu wa walimu hususan katika masomo ya Hisabati na Sayansi, 
kukatisha masomo kutokana na kufungwa shule kunakosababishwa na 
mlipuko wa magonjwa na majanga mengine.

3.4.	 SEKTA YA AFYA

	 Mkoa una Jumla ya vituo vya kutolea Huduma za afya 635 kati ya hivyo 14 ni 
Hospitali, 61 ni Vituo vya Afya, na 440 ni Zahanati, 18 ni Kliniki, 6 ni “Maternity 
home” na 96 ni Maabara zinazojitegemea (Autonomous Laboratory). Hali ya 
umiliki; Vituo 373 vinamilikiwa na Serikali, 17 taasisi za umma, 41 Mashirika ya 
Dini na 204 binafsi.

	 IIbara ya 36(a)–(h); Kuendelea Kuimarisha Huduma bora za Afya; CCM 
itaisimamia Serikali Kuhakikisha wananchi wanakuwa na afya bora ili 
kuwawezesha kushiriki katika shughulli za ujenzi wa Taifa na kuboresha 
maisha yao. Mafanikio yaliyopatikana hadi Machi 2026 ni kama yafuatayo:-

a.	 Mwaka wa fedha 2025/2026 hadi kufikia Februari, 2026 Mkoa kupitia 
Halmashauri zake umepokea jumla ya TZS. 8,559,991,422 ambapo 
TZS. 2,742,370,000 ni kwa ajili ya shughuli za ujenzi wa miundombinu 
katika hospitali za Wilaya, TZS. 3,532,185,478 kwa ajili ya uboreshaji wa 
miundombinu kwenye vituo vya afya na TZS. 2,285,435,944 ni kwa ajili ya 
ujenzi na ukarabati wa zahanati.

b.	 Kuongezeka kwa upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba, vifaa saidizi na 
vitendanishi kutoka asilimia 88.5 Oktoba - Desemba 2025 hadi asilimia 
92 Januari - Machi, 2026. Pia mwezi Februari, 2026 yamefanyika mafunzo 
kwa timu za Halmashauri (Kibaha MC na Kisarawe DC) juu ya ufuatiliaji 
wa uwepo wa bidhaa za afya kituoni na kuweka mikakati ya kuondoa 
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ukosekanaji wa bidhaa hizo hivyo ni mategemeo uwepo wa bidhaa 
utaongezeka katika vipindi vya robo vijavyo.

c.	 Ili kuhakikisha huduma za dharura zinatolewa kituoni kwa makundi 
mbalimbali ya wagonjwa wakiwemo wale waliomahututi, majengo ya 
huduma za dharura sita yamejengwa katika Halmashauri ya Mafia, Rufiji, 
Bagamoyo, Chalinze, Kibiti, Kisarawe na Kibaha MC (hili lipo katika hospitali 
ya rufaa ya Mkoa-Tumbi). Pia kuna Majengo mawili ya wagonjwa mahututi 
katika Halmashauri ya Mafia na Kibaha MC (hospitali ya rufaa ya Mkoa - 
Tumbi).

d.	 Ili kufikisha huduma karibu na wananchi, kuna ongezeko la vituo vya afya 
vitatu (3) na kufanya idadi kufikia 61 na zahanati mpya saba (7) hivyo 
kufanya idadi ya zahanati kufikia 440. Aidha, maboma sita (6) ya vituo vya 
afya na maboma 16 ya zahanati yapo katika hatua mbalimbali za ujenzi. 
Kwa sasa asilimia 78.3 ya wakazi wa Mkoa wa Pwani wanasafiri umbali 
usiozidi kilomita tano (5) kufikia vituo vya kutolea huduma za afya.

e.	 Katika kuhakikisha huduma zinatolewa saa 24 vituoni, jumla ya nyumba 
za za watumishi 10 hivyo kufanya jumla ya nyumba za watumishi kuwa 
381 sawa na asilimia 61 ya malengo yaliyowekwa kwenye Ilani ya mwaka 
2025 - 2030 ya ujenzi wa nyumba za watumishi 624 za watumishi wa 
Afya.

f.	 Katika kutekeleza programu ya Bima ya Afya kwa Wote na kuongeza 
idadi ya Wananchi watakaofikiwa na huduma hiyo, Mkoa uameanza 
utekelezaji wa awamu ya kwanza wa sheria ya Bima ya Afya kwa Wote 
namba 13 ya mwaka 2023 kwa kutambua na kuwasajili kundi maalum 
la kaya za wananchi wasiokuwa na uwezo, ambapo jumla ya kaya 6,251 
zenye wanufaika 25,680 zimetambuliwa. Kati ya kaya hizo, kaya 3,288 
zimesajiliwa sawa na asilimia 52.6 ya lengo la usajili.

Jedwali Na. 9: Mchanganuo wa Kaya Zilizotambuliwa na Kusajiliwa kwa ajili 
ya Bima ya Afya kwa Wote.

Na. Halmashauri Lengo 
(Kaya)

Zilizosajiriwa 
(Kaya)

Asilimia 
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1 Bagamoyo DC 225 144 64 927 380 41

2 Chalinze DC 997 200 20.1 4154 438 10.5

3 Kibaha DC 193 108 56 814 259 31.8

4 Kibaha MC 342 170 49.7 1535 414 27

5 Kibiti DC 1162 673 57.9 3991 1533 38.4

6 Kisarawe DC 628 364 58 2442 856 35.1
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7 Mafia DC 54 33 61.1 217 60 27.7

8 Mkuranga DC 1436 788 54.9 6256 1993 31.9

9 Rufiji TC 1214 808 66.6 5344 2287 42.8

Jumla 6,251 3,288 52.6 25,680 8,220 32

g.	 Katika kudhibiti na kumaliza vifo vitokanavyo na uzazi mkoa umeweza 
kupunguza vifo kutoka 51 kwa kila vizazi 100,000 mwaka 2024 hadi vifo 
42 kwa kila vizazi hai 100,000 kwa mwaka 2025, ambapo lengo la Kitaifa ni 
kufikia vifo 70 kwa kila vizazi hai 100,000. Mambo yafuatayo yamefanyika 
Hadi kufikia Machi 2026, mambo yafuatayo yamefanyika katika kufikia 
mafanikio haya:

i.	 Ununuzi wa vifaa tiba vya kutosha na vyenye ubora;

ii.	 Mafunzo elekezi kwa watoa huduma za afya ya uzazi ambapo katika 
kipindi cha Oktoba – Desemba, 2026 jumla ya watoa huduma 202 
walipewa mafunzo;

iii.	 Kuendesha vikao vya kujadili vifo vitokanavyo na uzazi lengo likiwa 
ni kutathmini sababu zilizochangia vifo vya akina mama na watoto 
vitokanavyo na uzazi vilivyotokea;

iv.	 Kuboresha mifumo ya rufaa kwa wajawazito, wazazi na watoto 
wachanga kwa kuimarisha upatikanaji wa huduma ya usafiri 
(ambullance za vituoni na madereva ngazi ya jamii kupitia mfumo wa 
M-MaMa;

v.	 Kuongeza uwajibikaji katika ngazi zote ikilenga kuweka mipango kazi 
yenye mikakati ya kupunguza vifo na kuongeza ufuatiliaji; na

vi.	 Kuongeza uhamasishaji kwa jamii juu ya kuanza kliniki ya ujauzito 
mapema na umuhimu wa kujifunguliakatika kituo cha kutolea huduma 
za afya.

h.	 Katika kupunguza udumavu kwa watoto wa chini ya miaka mitano na 
kuongeza huduma za lishe kwa makundi yanayoathirika zaidi ikiwa ni 
pamoja na wajawazito na vijana balehe, Mambo yafuatazo yamefanyika:-

i.	 Halmashauri zimeendelea kutoa na kutumia fedha za Lishe zilizotengwa 
kwa Robo ya Januari hadi Machi, 2026 kwa asilimia 69.6;

ii.	 Elimu ya Lishe imeendelea kutolewa katika vituo vyote vya kutolea 
huduma za Afya na ngazi ya jamii kwa asilimia 100;	

iii.	 Dawa za kuongeza wingi wa damu kwa wajawazito zimetolewa kwa 
wajawazito wote wanaohudhuria kliniki kwa asilimia 98.9; na

iv.	 Nyongeza ya matone ya Vitamini A imetolewa kwa watoto chini ya 
miaka 5 katika Halmashauri zote kwa asilimia 100. Matone ya Vitamini 
A hutolewa kwa watoto chini ya miaka mitano mara mbili (2) kwa 
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mwaka kwenye kampeni ya mwezi wa Afya na lishe pamoja na kila 
siku za kliniki za watoto kwenye vituo vya huduma za Afya.

	 Ibara ya 38; Katika kuimarisha utoaji wa huduma za ustawi wa jamii na 
kuimarisha familia na ustawi wa makundi maalum, hadi kufikia Machi, 2026 
Serikali ya Mkoa imetekeleza yafuatayo:-

a.	 Kutekeleza mikakati ya kudhibiti ukatili wa kijinsia dhidi ya watoto, 
wasichana, wanawake, wazee na watu wenye ulemavu. Jumla ya 
manusura 2477 (wanawake 2065 na wanaume 412) na mashauri 2728 ya 
ukatili wa kijinsia na ukatili dhidi ya watoto walipokelewa na kuhudumiwa 
katika vituo mbalimbali vya kutolea huduma kipindi cha Januari hadi Machi 
2026. Hali hii imechangiwa na kuboreshwa kwa mfumo wa utoaji wa 
taarifa na uelewa wa jamii juu ya kutoa taarifa za ukatili wa kijinsia. Aidha 
uwepo wa kamati za ulinzi wa Mwanamke na Mtoto ngazi zote pamoja 
na Wahudumu wa afya ngazi ya jamii ambao hushiriki kutoa elimu juu ya 
madhara ya ukatili wa kijinsia na ukatili dhidi ya Watoto katika jamii;

b.	 Pia kuimarisha malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya mtoto pamoja 
na kuhakikisha mifumo ya malezi inazingatia uwajibikaji na utunzaji wa 
familia katika jamii. Kwa kushirikiana na shirika la BRAC Maendeleo vituo 
vya kijamii vya malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya mtoto vipatavyo 
saba vimeanzishwa katika Halmashauri ya Manispaa ya Kibaha kufikia 
Machi 2026. Aidha Halmashauri inaendelea kusimamia utoaji wa huduma 
katika vituo vya kulelea watoto wadogo mchana vipatavyo 808 vilivyopo 
katika Halmashauri zote tisa (9) za Mkoa; na

c.	 Licha ya mambo hayo hapo juu pia kuna kuimarisha huduma za ustawi 
kwa wazee ikiwemo afya, matunzo, na ushirikishwaji katika maamuzi na 
shughuli mbalimbali za maendeleo. Hadi Machi, 2026 jumla ya wazee 
71,141 wametambuliwa kati ya hao 42,693 (60%) wamenufaika na 
vitambulisho vya matibabu. Mabaraza ya wazee 523 yameundwa na kati 
ya hayo 403 yapo hai. Vyumba vya matibabu kwa wazee vimetengwa 
katika Hospitali zote tisa, aidha katika vituo vya afya na zahanati wazee 
na makundi mengine ya wasiojiweza hupewa vipaumbele wanapofika 
kupata huduma za afya.

	 Ibara ya 36 (b) - (e): Katika kipindi cha miaka mitano ijayo ya utekelezaji wa 
Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2025 – 2030, CCM itaielekeza 
Serikali kutekeleza miradi ya maendeleo inayogusa sekta ya Afya kwa lengo 
la kuinua maendeeleo ya Mkoa na Ustawi wa wananchi.

	 Baadhi ya miradi hiyo katika sekta ya afya tayari imeshaanza kutekelezwa na 
baadhi ipo kwenye hatua za maandalizi, kama inavyoonekana katika jedwali 
hapo chini, hali ilivyo ya utekelezaji Januari - Machi 2026.
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NA. JINA LA MRADI SEKTA
WILAYA/ 

HALMASHAURI
HALI YA UTEKELEZAJI WA MRADI 
JANUARI – MACHI 2026

1 Ujenzi wa majengo 2 ya wagonjwa wa 
nje (OPD) na RCH katika Vituo vya Afya 
Kerege na Fukayosi

Afya Bagamoyo DC

o	 Ujenzi wa Jengo la OPD Katika kituo 
cha Afya Fukayosi umekamilika kwa 
100% na linatumika.

o	 Ujenzi wa OPD kwa Kituo cha Afya 
Kerege bado haujatekelezwa na majengo 
ya RCH kwa vituo vyote hayajaanza 
kujengwa

2 Umaliziaji wa Zahanati ya Kitopeni 
(Kata ya Kiromo)

Afya Bagamoyo DC
Ujenzi umeanza kutekelezwa na umefikia 
hatua ya kupaua sawa na 63%

3 Ujenzi wa Nyumba 65 za Watumishi 
Sekta ya Afya katika Hospitali ya Wilaya 
(11), Kituo cha Afya Miono (7), Kituo 
cha Afya Chalinze (4), Kituo cha Afya 
Msata (1), Kituo cha Afya Kibindu (3), 
Kituo cha Afya Lugoba (1), Kituo cha Afya 
Kwaruhombo (4), pamoja na Zahanati 
za Vijiji vya Vigwaza (2), Kiwangwa (1), 
Matipwili (2), Saleni (1),
Mboga (1), Ubena Zomozi (2), Mdaula (3),
Kimange (1), Mbwewe (3), Mkange (1),
Mkoko (1), Msinune (1), Pingo (1), Diozile
(1), Kibaoni (1), Chahua (1), Kihangaiko
(1), Kilemela (1), Msigi (1), Mwetemo (1),
Mnindi (1), Mindukene (1), Visakazi (1),
Tonga (1), Bago (1), Mindutulieni (1) na
Changalikwa (1)

Afya Chalinze DC

Ujenzi wa nyumba nne (4) za watumishi 
umekamilika, nyumba mbili (2) ujenzi 
unaendelea katika hatua mbalimbali. 
Hospitali ya wilaya Msoga (4), Kituo cha 
Afya Miono (0), Kituo cha Afya Chalinze 
(0), Kituo cha Afya Msata (0), Kituo cha 
Afya Kibindu (0), Kituo cha Afya Lugoba 
(0), Kituo cha Afya Kwaruhombo (0), 
pamoja na Zahanati za Vijiji vya Vigwaza 
(0), Kiwangwa (0), Matipwili (0), Saleni 
(0), Mboga (0),
Ubena Zomozi (0), Mdaula (0), Kimange 
(0), Mbwewe
(0), Mkange (0), Mkoko (0), Msinune 
(1- ujenzi unaendelea), Pingo (0), Diozile 
(1- hatua ya msingi), Kibaoni (0 Chahua 
(0), Kihangaiko (0), Kilemela (0),
Msigi (0), Mwetemo (0), Mnindi (0), 
Mindukene (0),
Visakazi (0), Tonga (0), Bago (0), 
Mindutulieni (0)
na Changalikwa (0)

4 Ujenzi wa zahanati 21 katika Vitongoji vya 
Mtambani (1), Malivundo (1), Magome (1), 
Pera (1) pamoja na Vijiji vya Kaloleni (1), 
Mwidu (1), Kitonga (1), Kwazoka (1), Lunga
(1), Kisanga (1), Kikwazu (1), Pongwemnazi
(1), Mpaji (1), Kunduchi (1), Kwakonje (1),
Kikaro (1), Mkwajuni (1), Kipera (1), Makao
Makuu (1), Mandera (1) na Makole (1).

Afya Chalinze DC

Ujenzi wa zahanati umeanza kutekelezwa 
katika Vitongoji vya Malivundo (1 – hatua 
ya upigaji rangi), Pera (1 – hatua ya upigaji 
rangi), Kitonga (1 – hatua ya skimming), 
Kwazoka (1 – hatua ya upigaji rangi).

5 Ujenzi wa Vituo vya Afya 5 katika kata za 
Talawanda (1), Mkange (1), Kiwangwa (1),
Vigwaza (1) na Mandera (1)

Afya Chalinze DC

Ujenzi wa Vituo vya Afya vitano (5) katika 
kata za Mkange (1 ujenzi unaendelea, 
OPD imekamilika), Kiwangwa (1 - ujenzi 
unaendelea OPD na Maternity zimekamilika), 
Vigwaza (1 - Jengo la wazazi na maabara 
zimekamilika na imefunguliwa.

6 Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa Mahututi 
(ICU) katika Hospitali ya Msoga Afya Chalinze DC

Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa Mahututi (ICU) 
katika Hospitali ya Msoga upo unaendele 
na umefikia hatua ya skimming.

7 Ukamilishaji wa Jengo la Utawala katika 
Hospitali ya Msoga Afya Chalinze DC Ujenzi umekamilika na jengo linatumika

8
Ujenzi wa zahanati mpya 5 katika mitaa ya 
Kilimahewa, Kongowe, Muheza, Mkombozi 
na Lumumba

Afya Kibaha MC

Zahanati ya Mtaa wa Kilimahewa ujenzi 
umekamilika na imeanza kutoa huduma, 
Mitaa ya Kongowe, Muhenza, Mkombozi 
na Lumumba ujenzi haujaanza
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NA. JINA LA MRADI SEKTA
WILAYA/ 

HALMASHAURI
HALI YA UTEKELEZAJI WA MRADI 
JANUARI – MACHI 2026

9 Ujenzi wa majengo 3 ya wagonjwa wa nje 
katika zahanati za Mtakuja, Miswe na Vikawe

Afya Kibaha MC

TZS. 40,000,000/= zimepelekwa katika 
Zahanati ya Mtakuja na TZS. 25,000,000/= 
zimepelekwa katika katika zahanati ya Miswe 
ili kuanzisha ujenzi wa majengo husika. 
Kwa Zahanati ya Vikawe utekelezaji bado 
haujaanza.

10 Ujenzi wa jengo la upasuaji na wodi 
ya wazazi, katika Kituo cha Afya Mkoani Afya Kibaha MC

Ujenzi wa jengo la upasuaji na wodi 
ya wazazi umekamilika na huduma 
zinatolewa.

11
Ukamilishaji wa nyumba 6 za watumishi 
katika Zahanati ya Mangombela, Mchukwi, 
Mng’aru, pamoja na Kituo cha Afya Kibiti 
na Nyamatanga

Afya Kibiti DC

Ujenzi wa Nyumba tatu kati ya sita. 
utelekezaji umekamilika ambazo ni Zahanati 
ya Mng`aru, Mchukwi na Kituo cha Afya 
Nyamatanga.

12 Kuwezesha ujenzi wa miundombinu ya 
maji, miundombinu ya vyoo, kichomea 
taka na shimo la kondo la nyuma kwenye 
zahanati 5 za Uponda, Mahege, Kibuga 
na Nyanjati

Afya Kibiti DC

Vituo vimeshapokea fedha, taratibu za 
kuanzisha ujenzi zinaendelea katika hatua za 
manunuzi ikiwemo uandaaji wa kutangaza 
zabuni kwa ajili ya vifaa na fundi kupitia 
mfumo wa NeST.

13 Ukarabati wa Zahanati ya Kijiji cha Mlanzi
Afya Kibiti DC

Ukarababti umekamilika na Zahanati inatoa 
huduma kwa wananachi.

14 Ukamilishaji ujenzi wa jengo la wazazi Kituo 
cha Afya Mjawa na Zahanati ya Bungu Afya Kibiti DC

Kituo Cha Afya Bungu, ujenzi unaendelea 
na upo hatua ya ukamilishaji wa majengo 
ya awali kwa asilimia 85

15 Ukamilishaji wa ujenzi wa Jengo la Maabara
– Kituo cha Afya Mjawa

Afya Kibiti DC
Ujenzi umekamilika, jengo linatoa huduma

16 Ukamilishaji wa ujenzi wa Jengo la Kuhifadhia 
Maiti – Hospitali ya Wilaya Kibiti

Afya Kibiti DC
Ujenzi umeshakamilika, jengo linatoa 
huduma

17 Ukamilishaji wa ujenzi wa Jengo la Upasuaji
– Hospitali ya Wilaya Kibiti

Afya Kibiti DC
Ujenzi umekamika na Jengo linatoa 
huduma kwa wananchi.

18 Ukamilishaji wa ujenzi wa Wodi ya Wanawake 
na Wanaume – Hospitali ya Wilaya Kibiti

Afya Kibiti DC
Ujenzi umekamika na huduma inatolewa

19 Ununuzi wa vifaa tiba ngazi ya zahanati 
na vituo vya afya

Afya Kibiti DC

Kwa Robo ya Januari – Machi 2026. 
Zahanati TZS. 49,000,000.00 na Vituo 
Vya Afya Tsh 24,000,000.00 zimetumika 
Kununua Vifaa Tiba.

20 Ujenzi wa Vituo vya Afya 3 katika Kata 
za Bungu, Salale na Mtunda

Afya Kibiti DC

o	 Ujenzi wa Kituo Cha Afya Bungu upo 
hatua Plastering,

o	 Ujenzi wa Kituo Cha Afya Nyamisati 
kata ya Salale upo hatua ya plastering

o	 Ujenzi wa Kituo cha Afya Mtunda umefikia 
hatua ya Msingi na Jengo moja la Maabara 
lipo hatua ya kuezeka.

21 Ujenzi wa nyumba 6 za watumishi wa 
afya katika kata 6: Chole (Yombolukinga
–	 1), Marumbo (Chang’ombe 
B – 1), Msimbu (Kitanga – 1), Kibuta 
(Bwama
–	 1), Mzenga (Vilabwa – 1), 
Vikumburu (Pangalamwingireza – 1)

Afya Kisarawe DC

o	 Ujenzi wa nyumba ya mtumishi Zahanati 
ya Yombolukinga upo hatua ya boma

o	 Ujenzi wa nyumba nyingine kwenye 
Zahanati za Chango’mbe, Kitanga, 
Bwama,vilabwa na panga la mwingereza 
upo hatua ya kusafisha maeneo na 
ukusanyaji wa vifaa vya ujenzi
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22 Ujenzi wa zahanati 17: Chole (Mafumbi, 
Yombolukinga), Vikumburu (Mtunani, 
Kitongachole, Koresa), Marui (Titu, 
Maruingwata), Marumbo (Kikwete, 
K itongamango),  Maneromango 
(Kidugalokanga), Kibuta (Mloo), Kisarawe 
(Kimani), Vihingo (Sangwe), Kazimzumbwi 
(Visegese, Kifuru), Msanga (Mianzi), Msimbu 
(Luhangai)

Afya Kisarawe DC

o	 Ujenzi wa Zahanati ya Mafumbi, 
Yombolukinga–umekamilika

o	 Ujenzi wa Zahanati za Titu, Marui 
Mngw’ata na Kifuru upo hatua ya 
umaliziaji,

o	 Ujenzi wa Zahanati za Mtunanai, kitonga 
chole, Koresa, Kikwete, Visegese upo 
hatua ya Jamvi la Msingi,

o	 Ujenzi wa Zahanati za Mianzi, Kimani 
upo hatua ya boma.

o	 Ujenzi wa Zahanati za Mloo, 
Kitongamango, Kidugalo anga, Luhangai 
– haujaanza.

24 Ununuzi wa vifaa tiba: Weight Scale with 
Height (Zahanati ya Mafizi – 2, Zahanati 
ya Kurui – 2); Trolley Instrument (Zahanati 
ya Msimbu – 1, Zahanati ya Kiluvya – 1, 
Zahanati ya Sofu – 1, Zahanati ya Zegero – 1)

Afya Kisarawe DC

Ununuzi wa vifaa tiba hivyo ulifanyika 
na kugawiwa kwenye Zahanati kama 
zilivyoorodheshwa.(100%)

25 Ujenzi wa zahanati 5 (Baleni, Ndagoni, 
Kanga, Jibondo) kwa ajili ya kuboresha 
huduma za afya

Afya Mafia DC
Zahanati ya Baleni imekamilika na inatoa 
huduma pamoja na Zahanati ya Jibondo ipo 
hatua ya upauaji sawa na 67%

26 Ujenzi wa vituo vya afya 2 (Baleni, Ndagoni)
Afya Mafia DC

Kwa sasa hivi kituo cha afya Dongo kina 
jengwa na kimefikia 67% ya utekelezaji

27 Ujenzi wa vichomea taka 10 katika zahanati Afya Mafia DC Vichomea taka saba vimejengwa

28 Ukamilishaji wa jengo la mama na mtoto
– Hospitali ya Wilaya

Afya Mafia DC
Jengo limekamilika na linatumika

29 Ukamilishaji wa Kituo cha Afya Kiegeani
Afya Mafia DC

Bado hakijakamilika, huduma inatolewa 
kupitia majengo ya awali ambayo 
yalishakamilika

30 Ujenzi wa jengo la kuhifadhia maiti 
– Hospitali ya Wilaya Afya Mafia DC

Jengo limekamilika na linatumika

31
Ujenzi wa njia za watembea kwa miguu 
(walkways) – Hospitali ya Wilaya na 
Vituo vya Afya

Afya Mafia DC

Ujenzi wa njia kwa Kituo cha Afya Kiegeani 
umefikia 80%, Kituo cha Afya Kirongwe 
na Hositali ya Wilaya ujenzi haujaanza.

32 Ukamilishaji wa zahanati 27: Hoyoyo, 
Bigwa, Kibudi, Nyamato, Tipo, Funza, 
Luzando, Tambani, Kikundi, Kizomla, 
Lugwadu, Mkokozi, Mwanzega, Ngarambe, 
Mipeko, Kikoo, Kimanzichana Kaskazini, 
Kiparang’anda “B”, Kibululu, Vianzi/Kisegese, 
Kondomwelanzi, Dondo, Mihekela, Kigobedi, 
Kolagwa, Uboreshaji wa Zahanati ya Bupu

Afya Mkuranga DC

o	 Ujenzi wa Zahanati za Hoyoyo, Bigwa, 
Nyamato tipo, Kikundi, Kizomla, Lugwadu, 
Mkokozi, Kiparang’anda B, Kibululu, 
Mipeko, Vianzi Kisegese, Dondo, 
Kondomwelanzi, Kibudi, Kigobedi na 
Zahanati ya Bupu umefikia hatua ya 
ukamilishaji na ujenzi unaendelea.

o	 Ujenzi wa Zahanati za Funza, Luzando,T 
ambani, Kikoo,Mihekela, Kolagwa, 
Ngarambe, Lugwadu, Mkokozi na 
Mwanzega umekamilika kwa 100%
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33 Ujenzi wa zahanati 50: Matanzi, Mkenge, 
Nyangunguti, Mamdimpera, Mamdimkongo, 
Kibewa, Kimbwanindi, Mkuchembe, 
Kimanzichana Kusini, Kilimahewa Kaskazini, 
Kise, Kibesa, Kerekese, Mavunja, Kipera, 
Mitaranda, Malenda, Mkola, Mpimio, Misasa, 
Sangalani, Mponga, Msonga, Mtongani, 
Nyamihimbo, Kisayani, Kigoda, Kibunguchana, 
Mkerezange, Tungi, Dundani, Mkuranga, 
Mgawa, Picha ya Ndege, Yavayava, 
Kitonga, Kinene, Tengelea (Gogo), Mikera, 
Mingombe, Mkuruwili, Kilimahewa Kusini, 
pamoja na vijiji vingine vilivyopo kwenye 
mpango (idadi 50)

Afya Mkuranga DC

o	 Ujenzi wa Zahanati zinazoendelea kwa 
sasa ni Kimbwanindi, Kimanzichana kusini, 
Kilimahewa Kaskazini, Kise, Kerekese, 
Mponga, Msonga, Sangalani, Dundani, 
Mkuranga, Picha ya Ndege, Yavayava, 
Tengelea(Gogo), Mikere na Mingombe. 
Ujenzi umefikia hatua mbalimbali za 
utekelezaji.

o	 Ujenzi wa Zahanati zilizokwenye 
mpango na bado hazijapokea fedha ni 
Mkuruwili, Kilimahewa Kusini, Kitonga, 
Kinene, Mtongani, Nyamihimbo,Kisayani, 
Kigoda, Kibunguchana, Mkerezange, 
Tungi, Mavunja, Kipera, Mitaranda, 
Malenda, Mkola, Mpimio, Misasa, Kibesa, 
Mkuchembe, Kimanzichana Kusini, 
Mkenge, Nyangunguti, Mamdimpera, 
Mamdimkongo na Kibewa.

34 Ujenzi wa vituo 12 vya afya: Kipala Mpakani, 
Ngunguti, Makumbea, Mwanambaya, Bupu, 
Njianne, Lukanga, Vianzi, Mipeko, Tambani, 
Mwarusembe, Shungubweni

Afya Mkuranga DC

o	 Ujenzi wa majengo ya awali kwa Vituo vya 
Kipala mpakani, Ngunguti, Makumbea na 
Shungubweni yamekamilika kwa 100%.

o	 Kituo cha Afya Mwanambaya kimepokea 
fedha kwa majengo ya awali, ujenzi 
haujaanza

o	 Vituo vilivyokwenye mpango na bado 
havijapokea fedha ni Njianne, Lukanga, 
Vianzi, Mipeko, Tambani na Mwarusembe

35 Ujenzi wa nyumba 10 za Waganga Wafawidhi: 
Kisiju Pwani, Kitomondo, Sotele, Mihekela, 
Funza, Kolagwa, Tengerea, Msorwa, 
Nyamato, Makumbea

Afya Mkuranga DC

o	 Ujenzi wa nyumba nne (4) za Waganga 
Wafawidhi zilizokamilika kwa 100% 
[Funza, Kitomondo, Sotele, na Nyamato 
tipo].

o	 Ujenzi wa nyumba mbili (2) za Waganga 
unaendelea katika Zahanati za Kisiju 
Pwani na Mihekela

o	 Ujenzi wa nyumba nne (4) za Waganga 
Wafawidhi zilizo kwenye mpango: 
Kolagwa, Tengerea, Msorwa, Makumbea

36 Upanuzi wa miundombinu Hospitali ya 
Wilaya ya Mkuranga

Afya Mkuranga DC

Upanuzi wa miundombinu ya Hospitali 
ya Wilaya ya Mkuranga:
o	 Ujenzi unaendelea kwa ujenzi wa Jengo 

la matibabu la watoto wachanga (NICU), 
Jengo la upasuaji na ukarabati wa jengo 
la matibabu la watoto wachanga.

o	 Ujenzi wa jengo la matibabu ya waraibu 
wa dawa za kulevya limekamilika kwa 
100%

37 Ujenzi wa zahanati mpya 5: Kikobo, Shauri 
Moyo, Mihiru, Mtanange na Bwawani

Afya Rufiji TC

Utekelezaji bado haujaanza, isipokuwa kwa 
Zahanati ya Mihilu fedha imeshatengwa kwa 
mwaka wa fedha 2025/26 – Tsh 205,000,000 
ujenzi upo hatua za awali.

38 Ujenzi wa vituo vya afya 4: 
Nambunju, Umwe, Chumbi na 
Mohoro

Afya Rufiji TC

Ujenzi unaendelea,
o	 Kituo cha Afya Nambunju kimefikia 

hatua ya plastering
o	 Kituo cha Afya Mohoro, ujenzi umefikia 

hatua ya upigaji wa rangi.
o	 Kituo cha Afya cha Umwe, ujenzi umefikia 

hatua ya umwagaji wa jamvi la juu,
o	 Ujenzi wa Kituo cha Afya Chumbi, 

ujenzi upo hatua ya uchimbaji wa Msingi
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39 Ukamilishaji wa zahanati 7: Nyawanje, 
Kipoka, Kikongono, Nyandakatundu, 
Kindwitwi, Kitapi na Kifuru

Afya Rufiji TC

o	 Ujenzi wa Zahanati za Nyawanje, 
kipoka, kikongono, Nyandakatundu, 
Kindwitwi na kitapi, ujenzi unaendelea 
katika hatua mbalimbali kupitia bajeti 
ya mwaka wa fedha 2025/2026

o	 Ujenzi wa Zahanati ya Kifuru umetengewa 
TZS. 80,000,000 na kwa sasa umefikia 
77%.

40
Ufungaji wa mfumo wa GoTHoMIS katika 
zahanati: Nyandakatundu, Ngorongo 
Magharibi, Mgomba Kusini, Tapika, Ruwe, 
Kindwitwi, Mtanza, Kitapi, Mbambe, Nambunju 
na Ndundunyikanza.

Afya Rufiji TC

Ufungaji mfumo wa GoTHoMIS 
umeshatekelezwa kwa vituo vyote katika 
Halmashauri ya Mji wa Rufiji.

41 Ujenzi wa hospitali kubwa ya kanda 
Kata ya Mbwara (Nyamwage)

Afya Rufiji TC

Eneo la takribani heka 53 lime tengwa 
na Kijiji cha Nyamwage. Timu ya Wizara 
ya Afya ilishafika kwenye eneo lililotengwa 
kwa ajili ya ukaguzi .
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Kituo cha Afya Bungu Halmashauri ya Wilaya ya Kibiti

Zahanati ya Kilimahewa Manispaa ya Kibaha
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Utoaji mikopo ya asilimia kumi katika Manispaa ya Kibaha

3.5.	 SEKTA YA MAENDELEO YA JAMII

3.5.1.	 Utoaji wa Mikopo ya Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu

	 Ibara ya 33 (e) Kuongeza utoaji wa mikopo ya asilimia 10; Mkoa utasimamia 
na Kuhakikisha kwamba Halmashauri zote za Mkoa wa Pwani zinaendelea 
kutenga fedha kwa ajili ya Mfuko wa Maendeleo kwa mujibu wa Sheria ili 
kuwezesha vijana na makundi mengine katika jamii kupata mikopo isiyo na 
riba.

	 Mwaka 2025/26, kipindi cha Julai, 2025 hadi Machi, 2026 Halmashauri zilipaswa 
kuchangia jumla ya TZS. 6,955,238,083.52 kwenye Mfuko wa Wanawake, 
Vijana na Watu wenye Ulemavu kulingana na Mapato yaliyokusanywa. Hadi 
kufikia Machi, 2026 jumla ya TZS. 5,294,677,586.29 zimechangiwa sawa na 
asilimia 76.12. Katika utoaji wa mikopo 2025/26 TZS. 11,598,027,093.00 
(Wanawake TZS. 5,334,210,205.00,

	 Vijana TZS. 5,780,080,376.00, Watu wenye ulemavu TZS. 483,736,012.00) 
zimetolewa kwa makundi ya Wanawake 670, vijana 389 na watu wenye 
ulemavu 77.
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Baadhi ya Magari ya Vikundi vya Vijana waliokopeshwa mikopo ya asilimia kumi 
katika Halmashauri ya Mji wa Bagamoyo na Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga

3.5.2.	 Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF III)

	 Ibara 33 (f): Kuimarisha utekelezaji wa Mpango wa kunusuru kaya masikini 
kwa kuhakisha miradi ya kupunguza umasikini kupitia TASAF inakuwa 
endelevu;-

	 Mkoa wa Pwani umepata fursa ya kuanza utekelezaji wa zoezi la utambuzi 
na uandikishaji wa kaya zilizopo katika maeneo yenye hatari ya kuathiriwa 
na mabadiliko ya tabia nchi lililoanza kutekelezwa tarehe 29 Desemba, 2025 
katika Halmashauri tano (5) ambazo ni Chalinze, Kibaha DC, Kibiti, Mkuranga na 
Kisarawe. Katika zoezi hilo kaya 29,801 zilitambuliwa katika kata 45 zenye Vijiji 
232 kupitia mikutano ya Vijiji na kufikia Machi, 2026 Kaya 23,754 zimesajiliwa 
sawa na asilimia 79.71. Mchanganuo unaonekana kwenye Jedwali Na. 10.

Jedwali Na. 10: Mchanganuo wa Kaya Zilizo katika Maeneo yenye hatari ya 
kuathiliwa na Tabia ya Nchi

Na Halmashauri Kata Vijiji/ 
Vitongoji Kaya Zilizotambuliwa Kaya 

Zilizosajiliwa Asilimia

1. Chalinze 1 8 1,934 1,748 90.38
2.. Kibaha 1 7 306 293 95.75
3. Kibiti 1 7 809 762 94.19
4. Kisarawe 17 85 8,245 7,607 92.26
5.. Mkuranga 25 125 18,507 13,344 72.10

JUMLA 45 232 29,801 23,754 79.71

	 Lengo la utekelezaji huu ni hatua ya kimkakati ya Serikali kuandaa daftari la 
Kaya Maskini ambazo zinaweza kuingia kwenye umaskini uliokithiri endapo 
mabadiliko ya tabia nchi na Maafa ya asili yatatokea, takwimu hizi zitawezesha 
kutoa msaada wa haraka wakati wa majanga kama ukame na mafuriko pamoja 
na kuwezesha kaya masikini kupata huduma za afya bure ili kupunguza 
changamoto za kushindwa kupata matibabu na vifo.
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	 Takwimu za uandikishwaji wa kaya zilizopo katika hatari za kupatwa na majanga 
ya asili kufikia Machi, 2026.

Mwezeshaji akitoa elimu kwa Wananchi wa Kijiji cha Mengwa Halmashauri ya 
Wilaya ya Kisarawe wakati wa zoezi la utambuzi wa kaya lililofanyika 

kijijini hapo tarehe 18/02/2026

3.6.	 UKUSANYAJI WA MAPATO

3.6.1.	 Ukusanyaji Wa Mapato Kupitia Mamlaka ya Mapato Tanzania Mkoa Wa 
Pwani (TRA - Pwani)

	 Katika mwaka wa fedha 2025/2026 hadi kufikia tarehe 31 Machi, 2026 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) Mkoa wa Pwani ilikadiria kukusanya jumla 
ya TZS.. 189,645,661,196.21 kutoka katika Kodi za ndani na Forodha ambapo 
jumla ya TZS.. 216,029,059,888.91 zimekusanywa sawa na asilimia 113.91. 
Mchanganuo wa makusanyo hadi kufikia Machi, 2026 unaonekana katika 
Jedwali Na. 11.

Jedwali Na. 11: Mchanganuo wa Makusanyo ya Kodi za Mapato ya TRA hadi  
kufikia Machi, 2026

Na. Chanzo Malengo Makusanyo Asilimia

1 Kodi za Ndani 80,921,548,051.80 104,125,698,309.01 128.67

2 Kodi ya Forodha 108,724,113,144.41 111,903,361,579.90 102.92

JUMLA 189,645,661,196.21 216,029,059,888.91 113.91

3.6.2.	 Mapato ya Ndani ya Halmashauri

	 Kuimarisha makusanyo ya mapato ya ndani ya Halmashauri kwa kubuni 
vyanzo vipya vya mapato na kuimarisha makusanyo ya mapato katika 
vyanzo vilivyopo ili kuboresha utoaji wa huduma kwa wananchi.
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	 Mkoa umendelea kupata mafanikio makubwa katika ukusanyaji wa 
mapoto kupitia Halmashauri ambapo mwaka 2025/26 Halmashauri 
zimeidhinishiwa makisio ya TZS. 87,957,600,000.00 ikiwa ni ongezeko la 
TZS. 14,503,152,400.00 kutoka TZS. 73,454,447,600.00 mwaka wa fedha 
2024/25 sawa asilimia 19.74. Hadi kufikia tarehe 31 Machi, 2026 jumla TZS. 
92,419,674,096.16 zimekusanya sawa na asilimia 105.07. Mchanganuo wa 
makusanyo hadi kufikia Machi, 2026 unaonekana kwenye Jedwali Na. 12.

Jedwali Na. 12: Mchanganuo wa Makusanyo ya Mapato ya Ndani ya 
Halmashauri hadi kufikia Machi, 2026

NA. HALMASHAURI BAJETI 
ILIYOIDHINISHWA

MAPATO HALISI 
YALIYOKUSANYWA

ASILIMIA

1 Kibaha Manispaa 13,895,046,000.00 20,372,380,400.54 146.62

2 Bagamoyo 8,452,808,000.00 6,760,647,889.92 79.98

3 Mafia 3,792,737,000.00 2,377,237,112.51 62.68

4 Kisarawe 5,807,601,000.00 5,270,249,833.68 90.75

5 Kibaha 5,087,869,000.00 11,378,657,569.01 223.64

6 Rufiji 6,781,952,000.00 4,939,603,219.67 72.83

7 Mkuranga 17,325,855,000.00 16,474,464,277.72 95.09

8 Chalinze 22,243,578,000.00 21,986,157,888.74 98.84

9 Kibiti 4,570,154,000.00 2,860,275,904.37 62.59

JUMLA 87,957,600,000.00 92,419,674,096.16 105.07

3.7.	 SEKTA YA MICHEZO

3.7.1	 Kudumisha Utamaduni wa Taifa, na Kukuza Sanaa na Michezo

	 Ibara 42. (f) – (g): Kutenga, kulinda na kuendeleza angalau kiwanja kimoja 
cha michezo chenye hadhi ya kitaifa pamoja na Kujenga na kukarabati 
viwanja 14 vya michezo;

	 Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze inaendelea na ujenzi wa uwanja wa 
kisasa wa mpira katika Kata ya Msonga. Mradi huo umeanza kutekelezwa 1 
Oktoba, 2025 ambapo mwaka 2025/26 TZS. 2,253,325,510.29 zimetengwa 
kwa ajili ya utekelezaji. Mradi huo unaotekelezwa na Mkandarasi Monmar and 
son company LTD. Utekelezaji wa mradi umefikia asilimia 52 na unatarajiwa 
kukamilika tarehe 1 Agosti, 2026. 

	 Aidha, Halmashauri ya manispaa ya Kibaha imetenga eneo lenye ukubwa wa 
mita za mraba 126,101 katika eneo la Mitamba kata ya Pangani kwa ajili ya 
kujenga kiwanja cha mpira chenye hadhi ya kimataifa.
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Pichani ni Mhe. Mkuu wa Mkoa Pwani pamoja na Kamati ya siasa Mkoa wa 
Pwani walipo tembelea na kufanya ukaguzi katika mradi wa Ujenzi wa Uwanja, 

Kata ya Msoga - Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze.

3.8.	 SEKTA YA UTAWALA BORA NA UTAWALA WA SHERIA

	 Ibara ya 43; (b): Kuwashirikisha wananchi katika ulinzi wa mali na jamii zao;

	 Serikali imeendelea kuwashirikisha wananchi katika ulinzi wa jamii kupitia 
uanzishaji na uimarishaji wa vikundi vya ulinzi shirikishi kwenye kila kata pamoja 
na kutoa elimu ya usalama kwa jamii. Hali ya Usalama katika Mkoa imeendelea 
kuwa tulivu japokuwa mara chache matukio madogomadogo yanajitokeza na 
kudhibitiwa na vyombo vya Usalama.

	 Ibara ya 43; (c): Kuzuia rushwa na kuchukua hatua kali za kisheria kwa wote 
wanaothibitika kujihusisha na vitendo vya rushwa na uvunjifu wa maadili;

	 Katika kupambana na Rushwa, Ofisi ya TAKUKURU Mkoa katika kipindi cha 
januari hadi Machi, 2026 imefanikiwa kutoa elimu na mafunzo ya kuzui na na 
kupambana na rushwa kwa jamii kwa njia mbalimbali ikiwemo Semina 51, 
Mikutano ya Hadhara 24, Maonyesho 4 na Vipindi vya Redio 8. Aidha, Klabu 
za Rushwa 158 katika shule za msingi na sekondari zimeimarishwa.
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	 Taasisi imefanya ukaguzi wa miradi 53 ya maendeleo yenye thamani ya           
TZS. 1,613,175,779,123.80. Kati ya miradi hiyo 17 ilikuta na dosari ambapo 
wasimamizi wa miradi wameagizwa kurekebisha mapungufu yaliyobainika na 
kuwasilisha taarifa ya utekelezaji kwa ajili ya uhakiki.

	 Ibara ya 43; (d): Kuimarisha uwajibikaji miongoni mwa Viongozi na Watumishi 
wa Umma

	 Serikali ya Mkoa imeendelea kuhakikisha Watumishi wanapata mafunzo ya 
maadili ya Utumishi wa Umma na kuwasimamia kikamilifu katika masuala ya 
uwajibikaji, uwazi, na utoaji wa huduma bora kwa wananchi.

	 Kwa kipindi cha Disemba, 2025 hadi Machi, 2026, Mkoa umepokea jumla ya 
malalamiko 35 yakiwemo 19 ya kiutawala na 16 ya ardhi. Kati ya malalamiko 
hayo malalamiko 7 yameshashughulikiwa na kumalizika na malamiko 27 
yanaendelea yakihusisha vyombo vya Sheria. 

	 Aidha, mifumo ya ndani ya kushughulikia malalamiko ya wananchi imeendelea 
kuimarishwa kwa kutenga siku (1) ya  kupokea na kusikiliza kero na Malalamiko 
mbalimbli ya Wananchi katika ngazi ya Mkoa na Wilaya. Aidha, Viongozi 
wameendelea kufanya mikutano ya Kata kwa Kata kwa ajili ya utatuzi wa 
changamoto na kero za Wananchi.
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4.0	 HITIMISHO
	 Mkoa wa Pwani unaendelea kudumisha Amani, Utulivu, Umoja na Mshikamano 

ili kujenga mazingira yenye Utulivu na Rafiki kwa wananchi na Serikali kuendelea 
na shughuli zao za Kijamii, Kiuchumi na Maendeleo bila vikwazo vyovyote.

	 Serikali itaendelea kusimamia na kutekeleza Miradi kwa Weledi, Uadilifu na 
Ufanisi ili kuondoa kero za wananchi na kuboresha maisha yao. Kwa kuwa 
Mkoa wa Pwani ni Mkoa wa Kimkakati katika Sekta ya Viwanda na Uwekezaji, 
Serikali itaendelea kuboresha mazingira ya uwekezaji ili kupata wawekezaji 
Makini na Mahiri. Uwekezaji utasaidia kuongeza Ajira kwa Vijana wetu, Vijana 
wetu kujifunza Ujuzi na Teknolojia mbalimbali za kisasa, Serikali itapata Kodi 
na fedha za Kigeni, Wananchi watapata kwa urahisi mahitaji yao ya bidhaa 
zitakazozalishwa na Wananchi kunufaika na huduma kwa Jamii (Corporate 
Social Responsibility)

	 Ili malengo hayo yaweze kutimia Serikali itahakikisha inaendelea kuwa 
mahusiano mazuri na bora na Chama Cha Mapinduzi (CCM) ili kuendelea 
kutekeleza Ilani ya Chama kwa Kasi na Ufanisi mkubwa. Hii itahakikisha 
Wananchi wanaendelee kukiamini Chama kupitia Ilani yake ya uchaguzi ya 
mwaka 2025 - 2030.

“KIDUMU CHAMA CHA MAPINDUZI”

ABUBAKAR M. KUNENGE
MKUU WA MKOA PWANI
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