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SALAMU ZA MKUU WA MKOA WA PWANI MHESHIMIWA 
ENG. EVARIST NDIKILO KATIKA KIKAO KAZI NA 
WAHESHIMIWA WAKUU WA WILAYA KUJADILI 
MIGOGORO YA ARDHI, KERO ZA WANANCHI NA  

KUWEKA MPANGO WA KUZITATUA  
TAREHE 11 AGOSTI 2020 

 

 

 Ndugu Katibu Tawala wa Mkoa, 

 Wahe. Wakuu wa Wilaya, 

 Wajumbe wa Kamati ya Usalama Mkoa,  

 Wakuu wa Taasisi mbalimbali za Serikali Ngazi ya 
Mkoa,  

 Wakurugenzi na Mkurugenzi wa Halmashauri, 

 Wataalamu  ngazi ya  Mkoa na Halmashauri.  

 

Ndugu Washiriki, 

Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa 

rehema kwa kutuwezesha kukutana hapa leo. 

Nimeitisha Kikao Kazi hiki mahususi kwa ajili ya kujadili Migogoro 
ya Ardhi, Miradi ya Serikali inayotekelezwa na kupokea 
mawasilisho ya  kero mbalimbali za  Wananchi kutoka kwenye 

Maeneo yenu.  

Nafahamu nilitoa maelekezo ya kutenga siku katika juma ya 
kusikiliza na kupokea kero za Wananchi, taarifa mlizowasilisha 
tunazo za siku za kusikiliza kero. Aidha, niwaombe msiishie hapo 
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bali muwafuate Wananchi walipo na kutatua kero zao kwenye 

maeneo yao. 

Ni matumaini yangu ratiba hizi zikifuatwa kikamilifu kutapunguza 
malalamiko ya Wananchi kwa kero zilizo ndani ya uwezo wetu wa 
Wilaya na Mkoa. Pia kutapunguza wananchi kukimbilia kwa 
Viongozi wa Juu kulalamikia kero ambazo zipo ndani ya uwezo 

wetu. 

Nimuagize pia Katibu Tawala Mkoa aimarishe Ofisi ya Malalamiko 
hapa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa.  Ateuliwe Afisa ambaye atafanya 
kazi hii kwa weledi na umahiri mkubwa.  Aidha, asaidiwe na 
kamati ndogo ambayo itahusisha Mwanasheria, Katibu Tawala 
Miundombinu, Afisa Utumishi, Afisa Ustawi wa Jamii na wengine 

wachache utakaoona inafaa. 

Ndugu Washiriki, 

Kwa kipindi kirefu Mhe. Rais amekuwa akituasa sisi wasaidizi 
wake kuwa hatumuelewi, amekuwa akifikia hatua ya kutengua 
teuzi na kuweka watu wengine ili kuleta tija katika utendaji. 
Tumeona tarehe  30 Julai 2020 Mhe. Rais alipokuwa akisalimia 
Wananchi katika Wilaya za Rufiji, Kibiti na Mkuranga 
Wananchi walipokuwa wakiwasilisha Malalamiko yao kana 
kwamba hakuna Viongozi wanaomsaidia Mhe. Rais katika Wilaya 
hizo na Mkoa. Ilijitokeza pia tarehe 7 Agosti 2020 wakati wa Ziara 
ya Mhe. Waziri Mkuu alipotembelea Mradi wa Ujenzi wa Reli ya 
Mwendokasi (SGR) Ruvu Wilaya ya Kibaha, Wananchi walikuwa 
na Malalamiko na Kero nyingi hadi kufikia hatua Mhe. Waziri 
Mkuu kuniagiza kwenda kusikiliza kero za Wananchi hao na 

kuzitafutia ufumbuzi siku inayofuata tarehe 8 Agosti 2020. 

Mambo haya yanapotokea kwenye Mkoa ni ishara kuwa hatupo 
vizuri katika kushughulikia kero za Wananchi, hata hivyo 
tumejaliwa kuwa kwenye Mkoa ambao Wananchi wake wanajua 
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kujieleza vizuri hivyo kuzungumza kwao sio tatizo ni lazima 
tujipange vizuri Viongozi wenzangu kuzitafutia ufumbuzi 

changamoto zao. 

Ndugu Washiriki, 

Jambo ambalo limekuwa sugu katika Mkoa wetu ni 
Migogoro ya Ardhi kama ifuatavyo:- 

i. Migogoro wa Ardhi kati ya Wakulima na Wafugaji, 

ii. Migogoro ya Mipaka kati ya Maeneo ya Jeshi (TPDF, 

Magereza, JKT na Vijiji), 

iii. Migogoro ya Ardhi kati ya Wawekezaji/Makampuni binafsi na 

Wanachi, 

iv. Wawekezaji kuhodhi ardhi kubwa muda mrefu bila 

kuiendeleza, 

v. Mgogoro wa Mipaka kati ya Kijiji kimoja na Kingine kati 
Wilaya na Wilaya au  kati ya Mkoa na Mkoa, 

vi. Wananchi kuvamia ardhi yenye hati miliki na kuiendeleza 

kwa ajili ya makazi na shughuli za kilimo, 

vii. Migogoro ya Ardhi kati ya Taasisi binafsi, Taasisi za Serikali 

na Wananchi, 

viii. Nakadhalika. 

Aidha, kuna kero zingine za Wananchi za kukosa Miuondombinu 

Muhimu ya Kijamii, kama vile:- 

Umeme, Shule, Zahanati au Kituo cha Afya, Kituo cha Polisi, 
Magari ya Kubebea wagonjwa, Madawati mashuleni, Vyoo 

kwenye shule  stendi na Sokoni. 
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Malalamiko mengine ni kucheleweshewa Haki kutoka vyombo vya 
Sheria,  kushindwa kutekeleza Hukumu mara baada ya hukumu 
kutolewa, Wafanyakazi kufukuzwa kazi na Makampuni ya 

Viwanda bila kufuata taratibu za sheria na kutolipwa stahiki zao. 

Ndugu Washiriki, 

Siku ya leo nimeona niwaite hapa kwa lengo la kubadilishana 
uzoefu na kujadiliana mipango mizuri ya kutatua changamoto 
zote tulizonazo. Niwaombe tuwe makini katika mawasilisho yote 

na kuchangia ipasavyo. 

Baada ya kusema hayo, natamka rasmi Kikao Kazi cha siku 
moja cha kujadili Migogoro ya Ardhi, Miradi ya Serikali 
inayotekelezwa na kupokea kero mbalimbali za Wananchi 

kimefunguliwa rasmi. 

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 

 

 


