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HOTUBA YA MKUU WA MKOA WA PWANI MH. EVARIST 

NDIKILO KWENYE KIKAO CHA TATHIMINI YA MKATABA WA 

LISHE KATIKA MKOA WA PWANI UKUMBI WA MKUU WA MKOA 

TAREHE 14 APRILI, 2021 

 Katibu Tawala Mkoa 

 Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya 

 Viongozi wa Dini, 

 Makatibu Tawala Wasaidizi (M), 

 Makatibu Tawala wa Wilaya 

 Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri 

 Watendaji ngazi ya Mkoa na Halmashauri, 

 Mabibi na Mabwana. 

Habari za asubuhi 

Ndugu washiriki; 

Awali ya yote namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uzima na afya 

njema na hatimaye kutukutanisha kwa shughuli hii muhimu. Poleni na 

hongereni kwa majukumu mbalimbali ya kulijenga taifa letu. 

Tumekutana hapa leo kwa ajili ya kufanya tathmini ya tatu ya nusu 

mwaka ya utekelezaji wa mkataba wa lishe ngazi ya Mkoa.  Ikumbukwe 

kuwa, Mkataba wa lishe ulisainiwa tarehe 19 Desemba, 2017 baina ya WN 

OR – TAMISEMI na Wakuu wa Mikoa yote nchini.  Mwaka 2019 katika 

kikao cha pili cha kutathmini utekelezaji wa mkataba wa lishe ngazi ya 

taifa lilitolewa agizo na Serikali kuwa kikao hiki kifanyike kila nusu 

mwaka katika ngazi ya Mikoa. Tumetekeleza kwa kufanya kikao kwa nusu 

mwaka ya Julai –Desemba mwaka 2019/2020 katika Mkoa wa Pwani. Na 

sasa tunaendelea kutekeleza kwa kufanya kikao cha tatu cha nusu mwaka 

cha Julai - Disemba 2020. 

 Karibuni sana. 
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Ndugu washiriki; 

Ni dhahiri kuwa, lishe bora katika jamii ni kichocheo cha maendeleo 

endelevu katika nyanja zote na hasa ya viwanda, afya, kilimo, Elimu, 

biashara, uchumi, nk. Hivyo ni pale tu ambapo athari za lishe duni au 

utapiamlo zitakapodhibitiwa au kutokomezwa ndipo malengo ya 

maendeleo katika nyanja hizi yataweza kufikiwa kwa ufanisi. Hali ya 

udumavu kwa Mkoa wetu ni 23.8% ukilinganisha na ule wa Taifa 30.1% 

(TNNS, 2018). Tafsiri yake ni kuwa katika watoto 100 wenye umri chini ya 

miaka mitano watoto 24 wamedumaa na hawana uwezo wa kufundishika 

na hata kuinua uchumi wa familia na taifa kwa ujumla. 

Ndugu washiriki; 

Katika kikao hiki tutaona Tathmini ya Utekelezaji wa Mkataba wa Lishe 

kwa kipindi cha Julai hadi Disemba 2020 ulivyotekelezwa katika ngazi ya 

Halmashauri zote tisa. Hali ya utekelezaji hairidhishi hususani katika 

kiashiria kifuatacho:- 

i. Utoaji wa fedha kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za lishe. 

Utoaji wa fedha ambazo ni kutoka mapato ya ndani ambayo ni kiasi 

cha sh. 1,000 kwa kila mtoto kwa mwaka umeboreka kwa 

Halmashauri sita ambazo zimetoa zaidi ya asilimia 90 ya kisasi cha 

fedha kilichopangwa. 

Halmashauri mbili za Kibaha Mji na Kibiti wametoa kwa aslimia 79.1 

na 58.5 ya fedha zilizopangwa mtawaliwa ‘’respectively ‘’.  

Halmashauri ya Mafia hali ya utoaji wa fedha zilizopangwa 

hairidhishi kabisa kwani ni asilimia 28.8 tu ya fedha iliopangwa 

ilitolewa kwa utekelezaji wa afua za lishe. Hali hii imepelekea Mafia 

kushindwa kutekeleza viashiria vinne kwa ufanisi wa juu. 

 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Mafia, utupatie sababu za 

kushindwa kutoa angalau asilimia 50 ya fedha zilizopangwa. Kwa kweli 

Mafia inashusha ufanisi wa utekelezaji mkataba wa lishe ngazi ya Mkoa. 
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 Aidha, zipo jitihada katika utekelezaji wa mkataba na inaridhisha hasa 

kwa Halmashauri za Kisarawe na Mkuranga. Tunawapongeza sana. 

Mafanikio hayo ni dhamira ya dhati waliyonayo watendaji na wasimamazi 

wa suala hili.  

 

Baada ya kuona hali halisi kupitia kikao hiki Wajumbe watajadili hali hiyo 

na tutaweka maazimio kwa viashiria ambavyo ufanisi wake ni wa chini. 

Maazimio hayo yalenge ufanisi zaidi katika utekelezaji wa mkataba. Kwa 

kufanya hivi tutapunguza hali duni ya lishe katika jamii yetu. Lakini pia 

tukumbuke kuwa suala hili lina ushindani Kitaifa si vyema kila 

tunapokutana Mkoa wetu unakuwa nyuma haipendezi.  

 

Niwapongeze kidogo kwa mafanikio tuliyoyapata katika kikao cha kitaifa 

kilichofanyika Januari mwaka huu. Mkoa wetu ulikuwa wa tano kati ya 

mikoa yote 26. Ufanisi huu usitufanye tukaacha kuongeza juhudi katika 

utekelezaji wa afua za lishe bali iwe chachu ya kufanya vizuri Zaidi. 

 

Ndugu washiriki; 

Jambo la msingi ambalo sote tunapaswa kulifahamu ni kwamba lishe duni 

ni hatari Zaidi hasa kwa Wanawake Wajawazito, Watoto wachanga na 

wadogo katika jamii, kwani athari zake ni kubwa sana na hata kusababisha 

vifo vya akina mama na watoto. 

 

Lishe duni pia husababisha kinga ya mwili kuwa duni. Hivyo mwili 

hushindwa kupambana na vimelea vya magonjwa mbalimbali. Ili 

kupunguza gharama kubwa za matibabu ni muhimu kila kaya kujiunga na 

mfuko wa bima ya afya ya jamii (CHF ilioboreshwa). Hadi sasa hali ya 

usajili hairidhishi kabisa. Jumla ya kaya 10,038 (5.1%) zimejiunga na CHF 

iliyoboreshwa kati ya kaya 294,634 kimkoa.  

 

Kuhudhuria kwenu katika kikao hiki ni fursa ya kuboresha Usimamizi wa 

Utekelezaji wa Mkataba wa Lishe katika Halmashauri zetu sambamba na 

kuinua kiwango cha usajili wa kaya kwenye ICHF. Tusikilize na tushiriki 
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vizuri katika mada zitakazowasilishwa ili kupata kujipanga zaidi kuhusu 

utekelezaji wa Mkataba huu na kuinua usajili wa ICHF. 

 

Hitimisho, 

Naomba nimalizie kwa kuwashukuru tena nyote mlioshiriki katika 

maandalizi ya kikao hiki na wajumbe niwatakie uchangiaji wa mawazo ili 

tuweze kutatua changamoto za utekelezaji duni kwa viashiria 

vilivyobainika. 

                                 

Sasa natamka kikao hiki kimefunguliwa rasmi 

 

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza!!! 


