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TAARIFA YA TATHMINI YA MATOKEO YA MTIHANI WA KUHITIMU ELIMU YA 

MSINGI (PSLE) MWAKA 2022 KWA MKOA WA PWANI 

1.0 UTANGULIZI 

Katika Mtihani wa Kuhitimu Elimu ya Msingi PSLE 2022 Mkoani Pwani, jumla ya shule 

645 zilishiriki Mtihani huo. Shule zilizopata matokeo ni shule 644 na Shule 1 ilifungiwa. 

Aidha wanafunzi waliosajiliwa kufanya mtihani huo ni 47,906 wakiwemo wasichana 

24,292 na wavulana 23,614. Jumla ya wanafunzi 47,453 (wavulana 23,333 na  

wasichana 24,120) sawa na 99.05% walifanya mtihani. Wanafunzi 453 (wavulana 281 

na wasichana 172) sawa na asilimia 0.94% hawakufanya mtihani kwa sababu 

mbalimbali ikiwa ni pamoja na Utoro, vifo na ugonjwa.  

Jumla ya wanafunzi  39,463 wakiwemo wavulana 19,159 na wasichana 20,304 sawa na 

asilimia 83.162% walifaulu mtihani huo. Aidha watahiniwa 7,990 (wavulana 4,174, 

wasichana 3,816) ambao ni sawa na asilimia 16.838% hawakufaulu.  

2.0 TAARIFA YA TATHMINI YA MATOKEO KIMKOA  

Hali ya Ufaulu katika Mkoa wa Pwani kwa mwaka 2022 ni asilimia 83.162%  

4.0 UFAULU WA KIMASOMO  

Hali ya matokeo ya mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi PSLE 2022 ni kama ifuatavyo 

katika jedwali namba 2. Aidha ufaulu unatofautiana kwa asilimia vaina ya somo moja na 

lingine. 

Jedwali 2: Hali ya Ufaulu kwa Kila Somo  

A B C A-C % D E D-E % WALIOFANYA

WAV 780 2264 9935 12979 54.96 10243 293 10536 44.62 23614

WAS 681 1978 9895 12554 51.68 11083 286 11369 46.80 24292

JUMLA 1461 4242 19830 25533 53.30 21326 579 21905 45.72 47906

WAV 1064 1203 6094 8361 35.41 14426 629 15055 63.75 23614

WAS 1104 1072 6485 8661 35.65 14665 698 15363 63.24 24292

JUMLA 2168 2275 12579 17022 35.53 29091 1327 30418 63.50 47906

WAV 7479 9279 3987 20745 87.85 1991 573 2564 10.86 23614

WAS 7700 9869 4346 21915 90.21 1712 442 2154 8.87 24292

JUMLA 15179 19148 8333 42660 89.05 3703 1015 4718 9.85 47906

WAV 1633 6011 9767 17411 73.73 5354 525 5879 24.90 23614

WAS 1441 5384 11383 18208 74.95 5575 387 5962 24.54 24292

JUMLA 3074 11395 21150 35619 74.35 10929 912 11841 24.72 47906

WAV 1077 8689 7508 17274 73.15 3442 703 4145 17.55 23614

WAS 956 10594 9211 20761 85.46 3190 611 3801 15.65 24292

JUMLA 2033 19283 16719 38035 79.40 6632 1314 7946 16.59 47906

WAV 1288 5037 10815 17140 72.58 5748 408 6156 26.07 23614

WAS 1044 4630 11829 17503 72.05 6331 323 6654 27.39 24292

JUMLA 2332 9667 22644 34643 72.31 12079 731 12810 26.74 47906
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5.0 TATHMINI YA ALAMA ZA UFAULU KWA KILA SOMO 

Hali ya matokeo ya mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi PSLE 2022 inaonesha kuwa 

wanafunzi wamefanya vizuri katika somo la Kiswahili kwa asilimia 89.05% na wamepata 

ufaulu wa chini katika somo la English kwa asilimia 35.53%. Ufaulu kwa masomo 

mengine ni kama ifuatavyo Uraia na Maadili (79.40%), Sayansi na Teknolojia (72.31%), 

Maarifa ya Jamii (74.35%) na Hisabati (53.30%). Matokeo ni kama inavyonekana katika 

jedwali hapo chini 

 

7.0 MIKAKATI YA KUBORESHA UFAULU  

Kutokana na matokeo ya mwaka 2022 kushuka, Mkoa wa Pwani umeweka mikakati 

ifuatayo ili uweze kuinua kiwango cha ufaulu. 

i. Kufanyika kwa mitihani ya Utamilifu Mkoa kwa watahiniwa tarajali  ili kuwajengea 

uwezo na ari ya kujifunza zaidi.  

ii. Kuhakikisha kuwa kila Afisa Elimu Kata anaratibu ufanyikaji wa mitihani ya 

Upimaji isiyopungua mitatu ndani ya kata yake  kwa madarasa yenye watahiniwa 

tarajali. 

iii. Kuhakikisha kuwa Walezi wa Kata wanafuatilia kwa karibu mazoezi ya upimaji 

katika maeneo yao wanayolea ili kupata taarifa zenye uhalisia katika upimaji. 

iv. Kuhakikisha kuwa kila Afisa Elimu Kata na Walimu Wakuu wanaratibu na 

kusimamia mitihani ya kila Mwezi ( Monthly test) katika shule zilizopo katika 

maeneo yao ya kazi.  

v. Kuhakikisha kuwa kila Halmashauri ina mikakati ya kuondoa alama D na E katika 

mitihani ya ndani na ile ya kitaifa.Hivyo kuwe na msisitizo katika kuondoa 

changamoto ya KKK katika shule husika. 

vi. Kuhakikisha kuwa Maafisa Elimu Kata na Walimu Wakuu wanaimarisha na  

kusimamia  ufundishaji na ujifunzaji katika ngazi ya shule. Hivyo wahakikishe 

uwepo wa maandalizi ya ufundishaji kwa walimu yaani maazimio ya kazi, 

maandalio ya somo,zana za kufundishia na kujifunzia na nukuu za somo kwa kila 

mwalimu kabla na wakati wa kufundisha. 

vii. Kuhakikisha kuwa  mamlaka za serikali za vijiji na Kata zinashirikishwa kikamilifu 

katika kushughulikia masuala ya utoro wa wanafunzi ili kuimarisha mahudhurio 

yao shuleni. 

viii. Kuhamasisha jamii kuchangia chakula kwa ajili ya wanafunzi ili kupambana na 

changamoto ya mahudhurio ya wanafunzi shuleni. 

ix. Kuimarisha ushirikiano wa walimu, wazazi  na wanafunzi  shuleni  

x. Kuhakikisha kuwa walimu wanajengewa  uwezo wa Kitaaluma na kitaalamu kwa 

kutumia walimu mahiri na wadau wengine wa Elimu. 

xi. Kuboresha mazingira ya kufundishia na kujifunzia kwa Halmashauri kuweka 

kwenye bajeti fedha za ujenzi wa miundombinu. 

xii. Halmashauri kuendelea kutenga kwenye bajeti zao na kushirikisha wananchi na 

wadau mbalimbali kujenga miundombinu ya shule kulingana na mahitaji; 
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xiii. Mkoa kwa kushirikiana na Halmashauri zake kuendelea kuomba vibali vya ajira 

mbadala na pia kuendelea kusimamia nguvu kazi ya rasilimali chache iliyopo ili 

kuendelea kupata matokeo yenye tija. 

  

8.0 HITIMISHO 

Mkoa wa Pwani utasimamia utekelezaji wa mikakati iliyopangwa ili kuinua kiwango cha 
ufaulu. Aidha, Viongozi wa Elimu katika ngazi za Shule, Kata, Halmashauri na Mkoa, 
wanaendelea kufanya ufuatiliaji wa karibu ikiwa ni pamoja na kusimamia utekelezaji wa 
majukumu, kufanya tafiti za kitaaaluma pamoja na kuwa na uwajibikaji wa pamoja 
katika suala zima la kuboresha Elimu. katika suala zima la kuboresha El
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